มีอาหารอะไรในประเทศไทย ที่ไม่มีไอโอดีนมั่งคะ T____T

กระทู้คำถาม
คือเป็นไฮเปอร์ไทรอยด์ค่ะ แล้ว ต้องรักษาด้วยการกลืนแร่ ช่วงนี้ต้องงดอาหารที่มีไอโอดีน

บางคนก็ว่า อันนั้นกินได้ อันนั้นกินไม่ได้  จะกินอะไรก็กลัว กินไม่ได้  กังวลไปหมด

อย่างเช่นเนย พอเราไปพลิกดู ข้อมูลโภชนาการ เศร้าเศร้าเศร้า

ที่ติดไว้ มันก็ไม่มีไอโอดีน บางคนก็ว่ากินได้ บางคนว่ากินไม่ได้มีโซเดียมเยอะ

เเล้วจะต้องทำไงดีคะ กินนมก็ต้องมาพลิกดู  มันก็ไม่มีไอโอดีนนะคะ เเล้วเชื่อได้มั้ยคะ

อย่างเช่น น้ำอัดลม ขนมปัง อะไรแบบนี้กินได้มั้ยคะ  ขอคำแนะนำด้วยค่าา

ไม่รู้จะกินอะไรยังไงดี ตอนนี้กังวลมากค่ะ ยิ่งหิวๆอยู่ต้องมานั่งเครียดอีก
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่