บันทึกวันที่ 4 แดนปลาดิบ ความผิดหวังของลูกที่Disneylandเต็มไม่ให้เข้าวัด Asakusa Harajuku

มารีวิวเป็นวันที่ 4 ครับ

วันที่ 4 นี้พักอยู่ที่ โตเกียว คอนโดของเพื่อนที่ Harajuku ครับ ซึ่งคืนแรกเพื่อนนอนด้วยกันเพราะกะว่าตื่นเช้ามาวันนี้จะขับรถพาครอบครัวของเราทั้งสองไปเที่ยวที่ Disneyland กัน ต้องบอกก่อนว่าวันนั้นเป็นวันหลังวันหยุดยาว หรือ longweek วัยสุขภาพของญี่ปุ่น ซึ่งจริงๆก็ไม่ได้คิดว่าครจะเยอะมากเพราะได้ผ่านวันหยุดไปแล้ว แถม จะมีพายุไต้ฝุนที่แรงที่สุดในปีนี้ของโลก ที่ได้เข้าไปทำลาย โอกินาว่าไปเรียบร้อยแล้วจะเข้ากรุงวันรุ่งขึ้นด้วย มันมีความจำเป็นมากที่ต้องเป็นวันนี้

ตื่นมาก็ทำอาหารเขช้ากันกินโอเด้งๆ อาบน้ำอาบท่า กว่าจะได้ออกก็ประมาณ 11 โมง อากาศค่อนข้างดีหนาวกลางๆ

รูปถ่ายจากน้อง เอโตะ ลูกครึ่งไทยญี่ปุ่น ผู้จะพาเราเที่ยว Disneyland ครับ

นั่งรถไปเป็นรถ SUV ผู้ใหญ่ 4 เด็กสองนั่งกันชิวๆ ครับ แต่รถติดๆ ได้ชมวิวไปด้วย ใช้เวลาประมาณ 30-40 นาทีครับ

รถเยอะมากครับ ที่จอดรถใน Park จอดไม่ได้ต้องวนมาจอดลานจอดเพิ่มซึ่งรถก็เกือบเต็มเหมือนกัน
ลงไปถึงก็ จับลงรถเข็นทั้งคู่เลย แต่เจ้าน้ำใจ ชอบส่วนตัวปิดหลังคาซะ ไม่เห็นหน้าเลยทีเดียว

แต่ทวาพอเดินมาถึงข้างหน้า Park ก็เจอป้ายนี้ครับ

ป้ายบอกว่า วันนี้ได้หยุดขายตั๋วแล้วอาจจะเปิดขายอีกที่เวลาหกโมงเย็น เอาละซิ เพื่อนญี่ปุ่นก็รีบเข้าไปคุยไปติดต่อใหญ่
ปรากฏเข้าไม่ได้ครับ อธิบายให้ลูกฟัง ลูกก็งงๆ ทำท่ามึนๆ เดินกลับออกมา สงสารมากๆ เลย
กลายเป็นดราม่าตั้งแต่ Tokyo วันแรก แถมอีกสองสามวันเหมือนว่าจะพายุเข้า ... แผนที่วางไว้เริ่มจะล่ม

ทำยังไงได้ เลยเดินมาถ่ายรูปที่ป้ายข้างหน้าก่อนคิดกันก่อนว่าเอาไงดี

ระหว่างทางเดินกลับก็ยังเห็น คนเดินเข้ากันเยอะนะครับ แต่คาดว่าคงซื้อตั๋วล่วงหน้าไว้แล้ว
แป็กเลยๆ สงสารลูกมากๆ

เพื่อนญี่ปุ่นเลยโทรหาแม่ว่าเอาไงดีๆ แม่เค้าก็เสนอว่าถ้างั้นไป Asakusa ซิไหนๆก็ ออกจากบ้านแล้ว
เราก็อืม โอเคๆ ยังไงก็เป็น Location ที่กะว่าจะไปอยู่แล้ว แต่ลูกคงไม่สนุกเท่าไหร่
กลับมาที่รถ เด็กก็วิ่งล่นกันละ ลืมๆ กันไปแล้ว เป็นเด็กนี้ดีนะ ลืมเร็ว อิอิอิ

ขับรถระหว่างทางปวดฉี่ เลยได้ประสบการ์ณแวะปั้ม ญี่ปุ่น เข้าไปตรงห้องพัก โหยมีขายของเล่น One Piece เต็มเลย คุณพ่ออยากได้อ่า
แต่ ทริปประหยัดต้องอดทนไว้ๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่