ไอโฟน6 สั่งจาก Apple Store ส่งผ่านไปรษณีย์ไทย จอร้าว! ควรทำอย่างไร?

กระทู้คำถาม
พอดีพี่ชายสั่งไอโฟน6 มาจาก Apple Store ค่ะ เขาก็จัดส่งทางไปรษณีย์ไทยปกติ
แต่ปัญหาคือ เมื่อของมาถึงแล้วปรากฎว่าหน้าจอร้าวละเอียด! แถมยังโค้งนิดหน่ออยด้วย

พี่ชายได้โทรไปหาทางแอปเปิ้ลแล้วเขาบอกว่าให้เราเอาออกมาจากไปรษณีย์ไทยก่อน
แล้วส่งกลับไปให้เขา เขาจะเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วส่งกลับมาให้เรา แต่พี่ชายก็กลัวว่าจะโดนส่งเครื่องดิวกลับมา
เพราะไอโฟนนี้ก็เพิ่งได้ ยังไม่ทันได้ใช้งานอะไรเลย

ถามทางไปรษณีย์เขามีตัวเลือกให้ 2 ทางคือ
1. รับเงินประกัน 2 หมื่น
2. เขาจะตีกลับไปให้ทางแอปเปิ้ลเอง และให้เขาส่งเครื่องใหม่มาให้

เพื่อนๆคิดว่าควรเลือกทำอย่างไหน? หรือใครมีคำแนะนำดีๆบ้างคะ ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ
ทางไปรษณีย์เขาจะขอคำตอบภายในเที่ยงพรุ่งนี้ขอบคุณค่ะ

ปล.ยืมไอดีเพื่อน
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่