**คำศัพท์ 3000 คำแรกที่ใช้ในการพูดและเขียนภาษาอังกฤษ จากLongman**

กระทู้สนทนา
ประมาณต้นปีนี้ เราเกิดอยากได้ list คำศัพท์ที่ใช้บ่อยในการพูดและเขียนใน Longman Dictionary of Contemporary English ที่ใช้อยู่เล่มนี้

ไป google ก็พบว่ามีผู้เรียนอังกฤษจากหลายประเทศมาโพสถามหากันมากมาย แต่ไม่มีใครโพส link หรือตอบอะไรเลย
ด้วยความขยัน..นั่งทำเอง!! คือเปิดไล่ตั้งแต่หน้า 1 ไปจนหน้าสุดท้ายที่ 1922..ค่ะ
เริ่มทำไปได้สักพักรู้สึกว่าช้ามากกก เรียนลส.มาช่วยอ่านศัพท์ เราเขียนอย่างเดียว
โอววว...เร็วขึ้นเยอะ ทำได้ 35 หน้ากว่า หน้าหนึ่งมี 100 คำ (บางคนอาจคิดว่าทำไมไม่พิมพ์ คือเราว่าเขียนเร็วกว่า เพราะต้องมีขีดช่อง S1,2,3  W1,2,3 ด้วย)
เสร็จมาได้ตามนี้

พอมารวมคำ มันควรจะมี S1 S2 S3  และ W1 W2 W3 อย่างละ 1000 คำถ้วน
แต่..รวมมาแต่ละคำได้แค่ 900 กว่าๆ เอาล่ะซิ..ความที่เป็นคนค่อนข้าง perfectionist(บวกลูกบ้านิดหน่อย) ทำรอบที่ 2!!!! ...และรอบ 2 นี้ทำคนเดียว(คนช่วยไปเรียนหนังสือแล้ว) เพื่อจะหาว่าคำไหนตกหล่นบ้าง..จึงมีรอยแก้ไขด้วยหมึกแดง..ตามรูป และรวมเลขใหม่...ก็ใกล้ 1000 ขึ้นมาอีก แต่ยังไม่ครบอยู่ดี..เศร้า..มาก ทั้งที่ทำใจไว้แล้ว ดูรปซิ
(ทำรอบ 2 เลยขีดเส้นพยางค์ที่ stress เสียงไว้ด้วย)

จริงๆทำเสร็จตั้งหลายเดือนแล้ว แต่เพิ่งมารวมตัวเลข พอได้ไม่ครบ 1000 เมื่อไม่กี่วันก่อนลองเข้า google ใหม่...ช็อคค่ะ มีคนมาทำให้แล้วววววว
(เราค่อนข้างเชื่อว่ามีคนเพิ่งทำมานะ เพราะก่อนจะทำก็ว่าหาดูทั่วแล้วนะ)

เค้า(คือใครไม่รู้)บอกว่า(แปลจากคำนำนะคะ)  คำศัพท์ใน list นี้เป็น 86% ของภาษาอังกฤษที่ใช้กันอยู่ ถ้าคุณเรียนรู้มันหมดคุณก็มีโอกาสที่จะเข้าใจสิ่งที่อ่าน 86% !!! แต่...เค้าย้ำไว้ด้วยว่า"การรู้คำศัพท์"ไม่ใช่แค่จำความหมายมันได้นะคะ
เพราะคำๆนึงมีหลายความหมาย และยังต้องรู้หลักไวยากรณ์กับ Collocation อีก

เอาเป็นว่า...ผ่านตามาหมดแล้ว มันก็น่าจะเป็นคำที่พบบ่อยๆจริงๆนะ
บอกความหมายไว้นะคะ
S = speaking
W = writing

S1  =  1000 คำแรกที่ใช้ในภาษาพูด
S2  =  คำที่ 1001-2000 คำที่ใช้ในภาษาพูด
S3  =  คำที่ 2001-3000 คำที่ใช้ในภาษาพูด

ส่วน W1 W2 W3 ก็เช่นเดียวกัน แต่เป็นสำหรับที่ใช้ในการเขียน

ไปดาวน์โหลดได้ตามลิ้งค์นี้เลยค่ะ

Longman Communication 3000
http://www.lextutor.ca/freq/lists_download/longman_3000_list.pdf

ขอให้สนุกกับการเรียนนะคะ

เราขอตัวไปนั่งแยกเฉพาะ S1,2,3 และ W1,2,3 รวมไว้ด้วยกันอีก(จะแยกทำไม..ว่างจัด..ยังบ้าไม่พอ)
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่