เมื่อแม่บ่นว่าเราไม่ช่วยทำงานบ้าน

กระทู้สนทนา
เราอยู่ม.ปลายค่ะ เป็นลูกคนเดียว ที่ผ่านมาเนี่ยแม่ก้อทำงานบ้านมาตลอดนะ เพราะแม่บอกว่าเราต้องเรียนหนัก ไม่อยากให้ต้องมาทำ
แต่ดวลาอารมณ์เสียทีไร ก้อจะว่าเราเรื่องนี้ อยู่ๆก้อบ่น(ผหรืออาจจะเรียกว่าด่า) ว่าเราไม่เคยช่วยทำงานบ้าน ถ้าแม่ตายไปจะทำยังไง คนอย่างเรานะจะไปอยู่กับใครก้อไม่ได้หรอก ภาระ (ของจริงอาจจะหนักกว่านี้ ขอใช้แบบเบาที่สุดค่ะ) แล้วแม่บอกว่าแม่สอนเราทำงานบ้าน ซึ่งที่จริงคือให้ยืนดู แม่ไม่ปล่อยให้เราทำอยู่ดีน่ะแหละ ให้สอนรีดผ้าก้อบอกให้ยืนดู ทำกับข้าวก้อให้ยืนดู ไม่ให้ลองปฏิบัติจริงบ้าง แล้วอย่างงี้จะทำเป็นได้ไง ในเมื่อเราไม่ได้รับความไว้วางใจให้ทำ เราควรจะทำยังไงดีคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่