ขอคำแนะนำการเลือกแปรงแต่งหน้าค่ะ

กระทู้คำถาม
เนื่องด้วยจขกท.มีงบประมาณจำกัด แต่อยากได้แปรงเป็นเซ็ตที่หลากหลาย เผื่อใช้ในอนาคตด้วย
หลักๆแล้ว แปรงที่น่าจะใช้บ่อยสุดเป็นพวก แปรงปัดแป้งฝุ่น แป้งอัดแข็ง แปรงปัดแก้ม แปรงไฮไลท์
ส่วนอันอื่นๆอยากมีไว้ใช้ตอนออกงาน ที่ต้องแต่งหน้าจัดเต็มบ้าง อมยิ้ม16
ยังแต่งหน้าไม่เก่งค่ะ คิดว่าถ้ามีแปรงเป็นเซ็ตจะช่วยฝึกสกิลต่อไปได้

ผู้ที่เคยใช้ ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ

อันนี้คือเซ็ตแปรงที่จขกท.เล็งๆไว้ค่ะ ขอยืมรูปจากgoogleค่ะ อมยิ้ม01

แปรง bobbi brown 32 ชิ้น

แปรง sigma 12ชิ้น Mr. Bunny

ผู้ที่เคยใช้หรือเคยลองแปรงประเภทนี้ ช่วยบอกหน่อยนะคะว่าเป็นอย่างไร ขนร่วงมั้ย บาดหน้ามั้ย
ราคาของ2อันนี้ประมาณกันค่ะ ไม่ใช่ของแท้นะคะ
แต่จขกท.ก็มีเล็งๆของแท้อยู่บ้างค่ะ คือเซ็ต core collection ของ Real techniques แต่ในเซ็ตมีแปรงน้อย จขกท.คิดว่าจะเพิ่มเซ็ตแต่งตาของ ecotools ที่มี5ด้าม ด้ามเล็ก ซึ่งราคา2อันรวมกันก็มากกว่าเซ็ตที่ไม่แท้อยู่ประมาณนึงค่ะ

แล้วก็เกิดความลังเลขึ้นค่ะ ไม่เคยซื้อแปรงมาก่อน แปรงเป็นเซ็ตก็ได้ครบ ไม่ต้องซื้อเพิ่มอีกแล้ว เซ็ตเดียวจบ ใจนึงก็กลัวของที่ไม่แท้นั้นจะไม่ดี เกิดปัญหาตามมา ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ ^^
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่