ช่วยชีวิตผมช๊อต จากการดัด แล้วยืด ด้วยของใกล้มือ (ไม่ไช่กรรไกรนะ)

กระทู้สนทนา
วันอาทิตย์ ว่างมา คุยแลกเปลี่ยนสักหน่อย เผื่อว่าจะมีสาวๆคนไหนมีปัญหาผมช๊อตอยู่นะคะ ^^

จขกท มีผมเส้นเล็ก ยาว 25 นิ้ว หยักศก เล็กน้อย นะคะ

ประวัติการโทรมผม
ตอนผมประบ่า 12 นิ้ว ก็ไปดัดดิจิตอลกับทำสีมา เพราะอยากเป็นมากี้  เหอๆ (ผมยังไม่เสีย เริ่มแห้ง)
ผมยาว 20 นิ้ว ก็ดัดดิจิตอล อีกครั้ง ทำสีทุกสี่เดือน (สาหัสอยู่ แต่อบไอน้ำทุก 2 อาทิตย์ พอได้ๆ แต่มีแตกปลายแล้ว ผมขาดบางเส้น ยังเฉย 5555)
ผมยาว 25 นิ้ว ยืดรีบอนด์ เพราะอยากสวยอย่างคุณหมอ มายูมิ 5555 พร้อมเคลือบผม (ดันไปคิดว่าเคลือบปิดเกล็ดผมจะช่วยนะเนี่ย เราเสียตัง เราก็คิดอยู่ แหะๆ) ออกจากร้านยังสวยนะคะ พอจะเป็น อูมามิ ได้ อิอิ (หลังสระผมช๊อต เละเป็นวุ้นเลยค่ะ พอแห้งเป็นขาตั๊กแตนหมดเลย T T เหมือนฝอยขัดหม้ออ่ะ)

คิดว่าน่าจะมีสาวๆ จำนวนมาก โทรมผมอย่าง จขกท ทำ ทั้งๆที่เราคิดว่าทิ้งช่วงแล้วเนอะ แต่ว่าพอผมเส้นเล็ก มันทนอะไรแบบนั้นไม่ได้อ่ะคะ จขกท ก็แก้ไขโดยวิธีการรื้อตู้เย็น ช่วยชีวิตผมมาได้ดังนี้ ลองทำตามดูนะคะ

1. เชิดใส่กรรไกรค่ะ คืออยากไว้ผมยาว ยังไงก็ไม่ตัด เจ้าของร้านขอเล็ม ยังไม่ไห้เลย T T หากมันจะฝอย ก็อยู่มันฝอยๆเนี่ยแหละ 5555 จะเป็นมายูมิให้ได้ แม้สบัดผมไม่ไป 555
2.ปาไดร์เป่าผมทิ้งค่ะ จะลมเย็นลมไม่เย็น ไม่เอา เรายืดแล้วใช้พัดลมเป่าผมก็ตรงได้ ใช้ไดร์ เมื่อไหร่ ขาตั๊กแตจะมา
3. หลีกเลี่ยงการอบไอน้ำ หรือหนีบ หรือใช้ความร้อนใด กับผมทั้งนั้นนะคะ เพราะมันจะเปิดเกล็ดผมของเรา
4.ไปรื้อของมีอยู่ในครัวเหล่านี้มานะคะ

-ไข่ไก่สด เฉพาะไข่แดง เนื่องจากผมที่ทำเคมี จะสูญเสียโปรตีนในเส้นผมไป และมีรูพรุน มันต้องการโปรตีนขนาดเล็กเข้าไปซ่อมแซมส่วนที่อ่อนแอ  
-เบียร์ ไม่เลือกยี่ห้อไหนเป็นพิเศษ เลือกอันที่มันถูกๆ 555 เพราะเราต้องการโปรตีนในเบียร์ สำหรับเส้นผมค่ะ เก็บไว้ใช้ต่อได้ ใส่ตู้เย็นไว้  
-น้ำมันมะพร้าวกลั่นเย็น กับน้ำมันมะกอก ต้องมีทั้ง 2 ชนิด ไม่เน้นยี่ห้อ เพื่อปรับสภาพผม และเคลือบเส้นผมไม่ให้สูญเสียน้ำ เพราะตอนนี้เส้นผมมีรูพรุนรอบตัว
-ครีมอบไอน้ำ เราเอาโลแลนเนี่ยแหละ เหตุผลคือ มันมีอยู่แล้ว 555 หรืออยากได้ที่มีโปรตีนไข่ ผสมอยู่ก็ได้ ไปจิ๊กน้องสาวมา ของ Organique ก็ดีนะคะจริงๆ อะไรก็ได้ เพราะเราต้องการเอามันมาเป็นตัวพยุง อาหารที่เราจะให้มัน และต้องการกลีเซอรีนในครีมอบไอน้ำเพื่อเคลือบผมด้วยค่ะ
-น้ำส้มสายชู ของ จขกท เป็น Apple cider vinegar จริงๆแล้ว คิดว่ายี่ห้ออะไรก็ได้ค่ะ เพราะเราต้องการกรดน้ำส้ม 5% ที่อยู่ในน้ำส้ม เพื่อปิดเกล็ดผมในขั้นตอนสุดท้ายทำให้ผมเรียบ

วิธีรักษา

เตรียมส่วนผสมที่ 1
ตีไข่แดง 1 ฟอง ให้เข้ากันดี
ตักเอาครีมอบไอน้ำ ใส่ลงไป 2 โต๊ะ
ใส่เบียร์ลงไป 2 ช้อนโต๊ะ
ใส่น้ำมันมะพร้าวลงไป ครึ่ง ช้อนโต๊ะ
ใส่น้ำมันมะกอกลงไป ครึ่ง ช้อนโต๊ะ
บี้ๆ ให้เข้ากัน จนเป็นเนื้อเดียว

ล้างผมด้วยน้ำอุ่น ล้างๆเยอะๆ ไม่ต้องแชมพู เดี๋ยวฝอยขัดหม้อ เอ๊ย ผม จะแห้งเกินไป เพื่อเตรียมพร้อมผมให้ได้อาหาร
ซับน้ำให้หมาด ไม่ไช่น้ำหยดติ๋งๆ อย่าถูไปมา ใจเย็นๆ
เอาหวีซีใหญ่ๆ มาสาง เบาๆ อย่ากระตุก มันโคม่าอยู่ เดี๋ยวมันขาดใจตาย
เอาส่วนผสมที่ 1 มาทา พอก โบก โปะ ให้มันทั่วหัวเลยค่ะ ตั้งแต่โคนผม จรดปลายผมเลย
เอาผ้าขนหนูผืนเล็กมาพันไว้ 1 ชั่วโมง. เป็นอย่างต่ำ (ไปเตรียมส่วนผสมที่ 2 ไว้ได้เลยค่ะ)
ล้างผมด้วยน้ำธรรมดา ห้ามใช้น้ำอุ่นเด็ดขาด
สระผมด้วยแชมพู ครั้งเดียวก็เกินพอสำหรับผมช๊อต อย่าเพิ่งลงคอนดิชั่นเนอร์
ใช้ผ้าขนหนูซับน้ำให้พอหมาด

ส่วนผสมที่ 2 (ปิดเกล็ดผม และรักษารังแคด้วยนะ)

น้ำส้มสายชู 3 ช้อนโต๊ะ
น้ำ 3 ช้อนโต๊ะ
น้ำมันมะพร้าว 4 หยด
ผสมให้เข้ากัน น้ำมันมะพร้าว จะแตกเป็นหยดเล็กๆ

เอาผมส่วนขาตั๊กแตน จุ่มลงไปในส่วนผสมที่สอง แล้วเอาที่เหลือ ใส่ผมส่วนอื่นๆ หมักเอาไว้ เอาผ้าพัน
แล้วอาบน้ำหรือทำอะไรก็ได้ ทิ้งสักสิบนาที เอา คอนดิชั่นเนอร์ นวดทับเลย ทิ้งไว้ 2-3 นาที ล้างออกด้วยน้ำธรรมดา เยอะๆ จนพอใจ
ซับผมให้แห้ง เป่าลมพัดลม จนผมแห้งสนิท ใช้แฮร์โค๊ด ทาตั้งแต่ กลางผมจนปลายผม

ผมจะดีขึ้นในครั้งแรกที่ทำเลยค่ะ แต่จะดีขึ้นมากหลังจากผ่านไป 12 ชม ตั๊กแตนโผล่ นิดหน่อย
ควรทำ 3 ครั้งต่อ สัปดาห์ เป็นเวลา อย่างน้อย 2 อาทิตย์ขึ้น แล้วเราจะได้ผมสวย โดยไม่ต้องตัดนะคะ ผมจะพริ้ว มีน้ำหนัก ไม่พันกันด้วยค่ะ
ที่สำคัญ ห้ามหนีบ หรือโดนความร้อนเด็ดขาด เพราะเกล็ดผมจะเปิด ทำแล้วเป็นอย่างไรมาคุยให้ฟังบ้างนะคะ     "ขอให้โชคดี ผมสวย ทุกคนค่ะ"
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่