ขอวิธีแก้ไขกรณี ลูกติดอุ้ม เพื่อให้หลับ

กระทู้คำถาม
ช่วงนี้ตั้งกระทู้บ่อย ๆ เกี่ยวกับลูก  ตอนนี้มีคำถามอีกแล้วค่ะ
ขอคำแนะนำจริง ๆ เพื่อนำไปแก้ไขค่ะ  เริ่มไม่ไหวเหนื่อยค่ะ เพราะต้องตื่นเช้าเพื่อไปทำงาน
(เป็นคุณแม่  Working Woman ค่ะ)   น้ำหนักตัวลูกก็ไม่เบา  จะต้องเป็นแม่เท่านั้นที่จะอุ้มเค้าเป็นคนอื่นไม่เอา  
เรียกร้องความต้องการด้วยการร้องไห้  ได้เกือบ 5-10 นาที

เรื่องมีอยู่ว่า  ลูกติดอุ้มค่ะ  เมื่อถึงเวลานอนเมื่อไหร่จะไม่ยอมนอนเอง  จะต้องมีคนอุ้มให้หลับ
โดยมีข้อแม้  ห้ามนั่ง  ต้องยืน หรือเดินเท่านั้น   ต่อให้กลางคืนตื่นขึ้นมากลางดึกก็จะร้องไห้
และต้องอุ้มเพื่อกล่อมให้หลับเท่านั้น

ตอนนี้ลูก 2 ขวบแล้วค่ะ  มีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นเยอะ  น้ำหนัก 16 กิโล
ซึ่งก่อนนอน  เราก็เปิดไฟสลัว ๆ เพื่อให้เหมาะกับบรรยากาศการนอน  เงียบสงบ  
และร้องเพลงกล่อม หรือเล่านิทานให้ฟังก็ยอมค่ะ  แต่ถ้าเค้าเริ่มง่วง หรือพร้อมที่จะหลับแล้ว
จะลุกขึ้นมาให้อุ้มทันทีค่ะ  เหนื่อยมากปวดแขนไปหมด  อดทนแล้วจริง ๆ

เมื่อวานเลยลองไม่ทำตามที่เค้าต้องการ  เธอก็เล่นร้องไห้สะอึกสะอื้นไม่หยุด  น่าสงสารเลยค่ะ
จนสุดท้ายทนไม่ไหว  ก็ต้องอุ้มเหมือนเดิม

สิ่งที่อยากถามคือ  
1.  การที่เราปล่อยให้ลูกร้องไห้  โดยไม่ได้สิ่งที่เค้าต้องการแบบนี้ถูกไหมค่ะ
2.  การที่เราเปิดไฟสลัว ๆ แบบนี้ถูกแล้วรึป่าวค่ะ
3.  ตอนนี้เธอ 2 ขวบ  เป็นเพราะพฤติกรรมของเด็ก 2 ขวบที่จะเป็นช่วงวัยติดแม่รึป่าวค่ะ  แล้วหลังจากนี้จะหายไปเอง
4.  คุณพ่อ-คุณแม่  มีวิธีการแบบไหนในการปรับพฤติกรรมแบบนี้ได้อยู่หมัด  โดยค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไปก็ได้ค่ะ พร้อมที่จะลอง

ขอบคุณค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่