เครียดมาก รอยไหมหน้าเรียวมา 2 สัปดาห์กว่าแล้วแม่ด่าทุกวันว่าน่าเกลียดลง

กระทู้คำถาม
ตอนนี้จขกท. เพิ่งผ่านกันรอยไหมหน้าเรียวมาได้ราวๆ 2 สัปดาห์นิดๆ ค่ะ

ปกติก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร แต่ว่าเป็นคนหน้าใหญ่มาก แล้วก็อยากจะหน้าเรียวบ้าง

เมื่อก่อนเคยคิดอยากตัดกราม แต่ว่ามันอันตราย แล้วจนได้มาเจอคุณหมอท่านหนึ่ง มั่นใจในฝีมือ ก็เลยตัดสินใจทำ

รอยไป 150 เส้น (ราวๆ นี้ค่ะ) แล้วก็โบท็อกซ์บริเวณใต้ตาค่ะ

ตั้งแต่ทำมา ก็บวมอย่างมากกกก ช้ำด้วย

แต่เรื่องที่บั่นทอนจิตใจอย่างมาก คือคุณแม่ของเราค่ะ

เราเป็นสาวที่หน้าหวานๆ แบบเด็กๆ

ตั้งแต่ไปรอยมา ทุกครั้งที่แม่เห็นหน้าเรา แม่จะโมโหมาก จะด่าตลอดเวลา ว่าน่าเกลียด หน้าแป้น ย้ำตลอดเวลาว่าหน้ากางไปหมด หน้าแข็ง ตาก็หยีลง (ปกติเราจะตากลมๆ ค่ะ จนหมอที่รักษาสิวให้ตั้งฉายาว่าน้องตาตุ๊กตา แต่พอไปรอยมาแล้วมันเฉียงขึ้น)

เรากับน้องสาวพยายามพูดว่า เออ มันเป็นเพราะว่ายังไม่เข้าที่ ยังบวมอยู่ เพราะก็ใช้เข็มทำนะ

มันก็ยุบลงมาค่ะ แต่แบบ เรามองหน้าตัวเองทุกวัน เราดูไม่ออก ว่ามันแป้น มันกางอย่างไร

จนวันนี้ สองสัปดาห์กว่าแล้ว แม่เข้ามาแล้วก็ถามว่า ไปหาหมออีกแล้วเหรอ เราก็บอกว่า เปล่า ทำไมเหรอค่ะ

แม่ก็เริ่มพูดด้วยถ้อยคำเดิมๆ ว่าน่าเกลียดมาก ไม่น่าไปทำมาเลย หน้าป้าน หน้าบานไปหมด ดูสิตาก็หยี น่าเกลียดจริงๆ อย่างนั้นอย่างนี้ สารพัดสารเพ แบบว่าจนเราร้องไห้อ่ะ บอกว่าเมื่อก่อนฉันเคยมีลูกสาวหน้าตาดี ตอนนี้มันอะไรกัน

เรารู้สึกเครียดมากค่ะ แล้วต้องมาทนรับคำด่าของแม่อย่างนี้ทุกวัน................... เราอยากทราบว่ารอยไหม กี่สัปดาห์ถึงจะยุบสนิท หน้าเรียวขึ้น ไม่แข็ง ไม่ป้านค่ะ

หรือว่านี่มันคือความผิดพลาดจากการรอยไหม................ แล้วเราควรจะแก้อย่างไรดีค่ะ

ตอนนี้กลุ้มใจมากค่ะ ได้แต่มองกระจกแล้วร้องไห้ แม่เราบอกจะไม่ไปคุยกับหมอให้ด้วยหรืออะไรทั้งนั้น ถือว่าชี้ข้อผิดพลาดแล้ว อยากทำจนเกินตัวนัก ก็ไปแก้ปัญหาเอง แต่จะบอกให้ ว่ามันทำให้น่าเกลียดลง ..........................
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่