มีใครเป็นเหมือนเราไหม อยากให้ลูกติดแม่ตลอดไม่อยากให้ติดปู่ย่า

สวัสดีค่ะชาวพันทิป คืออยากสอบถามค่ะว่ามีท่านใดเป็นแบบเราบ้างหรือถ้าเป็นแบบเรา จะทำแบบเรามั้ยค่ะ เริ่มต้นเลยนะคะ เราแต่งงานกับแฟนมาได้3ปีแล้วค่ะ มีลูก1คนผู้หญิง อายุ2ขวบพอดีค่ะ ก่อนแต่งงานแฟนทำงานโรงงานแห่งหนึ่งต่างจังหวัด เราอยู่กทม.ค่ะ ทำงานที่กทม. เราไปบ้านแฟนประจำจนกระทั่งแต่งงานเราไปอยู่กทม.ซึ่งแฟนก็ไปๆกลับๆหาแม่เขาบ้างค่ะ พอมาอยู่กทม.แฟนเราก็ออกจากโรงงานที่เขาทำอยู่เนื่องด้วยตอนนั้นเขาประสบอุบัติเหตุนิ้วมือหัก แล้วงานที่ทำมีความเสี่ยงเป็นปั๊มเครื่องอ่ะค่ะ คนที่ทำที่นั่นเห็นนิ้วขาดหลายคนมากค่ะ เพราะพลาดเราจึงไม่ค่อยอยากให้เขาทำ กะจะให้เขาหางานที่กทม.ทำเอา แต่เขาก็ยังไม่ได้ทำจนตอนนั้นเราท้องแก่ใกล้คลอด (ทำงานเองคนเดียวจนจะคลอดนะคะ)ตอนนั้นทำงานใหม่ๆเงินเก็บมีน้อยค่ะ แม่แฟนก็บอกว่ากลับมาคลอดที่บ้านตจว.ดีกว่าจะได้ดูแล เรามีเงินเก็บ10000กว่าบาท กลับไปบ้านแฟนเวลาจะกินอะไรกับแฟนเราก็ซื้อของเรา และของใช้ลูกทุกชิ้นเราซื้อค่ะ จนกระทั่งคลอด แต่ตอนนั่นเงินเริ่มไม่มีแล้วค่ะ แม่แฟนเลยออกค่าห้องให้ ให้ยืมค่ะ ทำงานได้ค่อยเอามาคืนหลังจากกลับจากรพ.ก็อยู่บ้านกับแฟนค่ะ เหลือเงินติดตัวไม่เยอะประมาณ2-3พันได้ แต่อยู่บ้านนอกก็โอเคนะคะพอใช้ แม่แฟนก็โอเคค่ะ เขาจะเป็นคนพูดจาไม่เพราะ ขี้งกมากค่ะ แต่โดยรวมเขาก็โอเคค่ะไม่ได้ด่าว่าอะไรเราค่ะ เขามีลูกชายคนเดียวด้วยค่ะเขาก็คงอยากให้อยู่บ้านกับเขา เราก็พออยู่ได้จนลูกสาวได้2เดือน เราเงินหมดค่ะ เรารู้สึกสงสารลูกเพราะเราอยู่บ้านแฟนเราก็ไม่มีรายได้ จะหาซื้อนมซื้อของให้ลูกก็ลำบาก อยู่กับเขาไม่ต้องเสียแค่ค่ากับข้าวค่ะ เราก็เลยกลับไปทำงานกทม.แต่อาศัยไปๆกลับๆแบบพอทำงานก็นั่งรถจากบ้านแฟนไปถึงกทม.เลิกงานก็นั่งรถจากกทม.มาบ้านแฟน เราแทบไม่ค่อยได้นอนเลยค่ะ แต่เพื่อได้เลี้ยงลูกก็ยอมเหนื่อยค่ะ ช่วงเราไปทำงานก็ฝากแม่แฟนเลี้ยงค่ะ เราไปทำแบบนี้ได้3-4เดือนเริ่มเหนื่อย ท้อ ค่ะ อยากกลับไปอยู่กทม.เพราะเลิกงานจะได้อยู่กับลูกเลยและดูจะมีอิสระมากกว่า คือช่วงที่เราไปทำงานหลังๆมาแม่แฟนเริ่มรุกล้ำความเป็นส่วนตัวมากขึ้นค่ะ แบบบางทีเรานอนในห้องกลับลูกกล่อมลูกจะหลับก็มาเคาะเรียก จะเล่นกับลูกเรา พอเย็นเขาบอกจะต้องเอาลูกเราออกไปข้างนอกไปหาคนอื่นๆบ้างซึ่งเราเป็นแม่อ่ะค่ะ อยากจะใช้เวลาอยู่กับลูก เวลาลูกเราร้องเขาก็จะมาเรียกมาแย่งไปอุ้ม ซึ่งเด็กร้องเป็นเรื่องปกติค่ะ เวลาเรากับแฟนทะเลาะกันในห้องเขาจะเคาะประตูแล้วเข้ามาคอยสอนคอยสั่ง เราเข้าใจจนะคะว่าหวังดี แต่เราว่ามันไม่เป็นส่วนตัวแล้วอ่ะค่ะ มีวันนึงเราโกรธมากคือเรากลับมาจากทำงานยังไม่ได้นอนเลี้ยงลูกอยู่เราง่วงเลยนอนตอน4โมงเย็นตื่นมาอีกทีเกือบ2ทุ่มได้ยินแม่แฟนตะโกนเรียกแฟนว่า"เป็นอะไรกันเนี่ย ไม่ยอมออกนอกห้อง เย็นๆไม่เอาลูกออกมา ปู่เขายังไม่ได้เห็นหน้าหลานเลยวันนี้"เราได้ยินแล้วขึ้นเลยค่ะ คิดในใจนะคะ(ทำไมต้องมายุ่งกะลูกเราด้วยว่ะ คลอดก็คลอดเอง เลี้ยงก็เลี้ยงเอง แถมต้องเลี้ยงลูกเขาด้วย เราผญ.คนเดียวก็เหนื่อยปะวะ)แต่เราไม่ได้พูดอะไรแต่พูดกะแฟน เราอยู่ที่นั่นหลังๆเราอารมณ์ไม่ดีเกือบทุกวัน ด้วยคำพูดจากแม่แฟน บางทีเขาก็เห็นแก่ตัวกับเรามากไปทั้งที่เมื่อก่อนแต่ง เขาก็ดี พอเรามาอยู่ด้วยมันไม่เป็นแบบนั้น เราบอกกับแหนเราว่าเราจะมาอยู่กทม.นะมาทำงานที่นี่และขอเช่าห้องอยู่ที่กทม.เลยแฟนเราก็บอกจะมาอยู่ด้วย หลังจากนั่นประมาณ1เดือนเรามีเงินเก็บนิดนึงเราก็บอกแม่แฟนว่า "แม่พรุ่งนี้หนูจะไปกทม.แล้วนะเอาลูกไปด้วย"เขาก็แบบว่าไม่อยากให้ไป เขาพูดว่า"นั่งรถไปๆกลับๆเหมือนเดิมไม่ได้รึ "เราตอบเขาไปว่า หนูเหนื่อย ไม่ไหวแล้ว และอยากมีเงินเก็บ เขาก็บอก"เอาลูกไว้นี่ดีกว่าแล้วไปทำงาน นานๆก็ลงมา"เราก็บอดเขาว่า จะเอาไปด้วยเราเลี้ยงได้ เขาก็ไม่ว่าอะไร เพราะเราคิดว่าอยู่ตจว.เราหาเงินเลี้ยงลูกได้แต่เราคงไม่ได้ทำงานเต็มที่เพราะล้าจากการนั่งรถวันละ4ชม.ต้องนั่งรถตี4-5เที่ยวแรกทุกวัน พอหลังจากเรามากทม.เราเริ่มทำงานดีขึ้น มีเหลือมากขึ้น เราก็มีไปบ้านแฟนบ้างช่วงเทศกาล เดือนแรกๆไปเดือนละครั้ง ให้เงินบ้าง2-3พันแต่ทุกวันนี้เขายังชอบโทรมาเหมือนเดิม ทำนองคือจะเลี้ยงลูกเรา แล้ววันนั้นเขาบอกเราว่าจะอยู่นั่นตลอดไม่ได้หรอกนะ ไม่ใช่บ้านเรา เราบอกเราจะเก็บเงินซื้อบ้านที่นี่ไว้อยู่นะ เขาก็บอกเหมือนไม่อยากให้ซื้อจะให้เราซื้อรถยนต์จะได้ขับไปหาเขาได้บ่อยๆ เราก็อยากซื้อบ้านเพราะเรามีแม่ แม่เรายังไม่มีบ้านเป็นของตัวเอง เราเป็นลูกคนเดียวเหมือนกันก็อยากจะสร้างที่อาศัยไว้ให้แม่ตัวเองกับลูก ทุกวันนี้ผ่านมา4เดือนเราไม่ได้พาลูกเราไปหาแม่แฟนเลยบอกเขาว่างานยุ่งและเขาก็รู้ว่าเราต้องให้ลูกเขา ให้แม่เรา ส่งลูก ค่าห้อง ค่าไฟ ค่ากิน เรามีภาระเยอะอ่ะ แต่เขาก็ยังมิวายโทรมาทำนองนี้ทุกวัน เรารู้สึกไม่อยากไปแล้วอ่ะค่ะและเราก็ไม่แน่ใจว่าเราจะทนกะแฟนได้นานแค่ไหน ถ้าเกิดวันใดที่เราเลิกกันขอถามหน่อยนะคะว่าเรามีสิทธิ์ในตัวลูกเราคนเดียวใช่ไหมคะ บอกตรงๆกลัวค่ะ กลัวเขาจะเอาลูกเราไปเพราะเราไม่มีบ้านช่องเป็นของตัวเอง แต่ตั้งแต่เกิดเราเลี้ยงเองมาตลอด2ปีค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยอ่านจนจบนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่