เที่ยวตลาดน้ำขวัญเรียม

กระทู้สนทนา

วันอาทิตย์ที่ 22 มิถุนายน 2557 พาแม่ กับ ลูกสาวไปเที่ยว ตลาดน้ำขวัญเรียมมา ลูกสาวเรียนอยู่เชียงใหม่(ปิดเทอม) แม่ของผมอยู่แพร่ มาจ๊ะเอ๋กันที่สมุทรปราการ ตลาดแห่งนี้เปิด เสาร์ อาทิตย์ และ วันหยุดราชการ ผมมาครั้งนี้ ครั้งที่ 3 แล้วครับ พาเพื่อนชาวญี่ปุ่นมาครั้งหนึ่ง ครั้ง2 พาภรรยามา ครั้งนี้เปป็นครั้งที่ 3 น่าเที่ยวของกินเยอะ ไม่ไกลจาก กรุงเทพ ภาพรวมผมว่าใช้ได้ทีเดียว

ลงจากมอร์เตอร์ไชด์พ่วง รับส่งนักท่องเที่ยวฟรี ก็มาถ่ายรูปป้ายก่อนเลย แม่ผมเอง

มีลิฟท์ รับสำหรับ คนแก่ผู้พิการด้วยนะครับ ดีมากๆ ตอนแรกแม่ผมเห็นบันไดขึ้นสะพานข้ามคลองแสนแสบไปอีกฝั่ง แม่บอกว่าไม่ไปละ เห็นมีลิฟท์เลยใช้บริการชะหน่อย

สะพานรูปทรงเรือ ข้ามคลองแสนแสบ สวยดีครับ

ขวัญ-เรียม มองจากบนสะพานลงมา

ร้านค้าริมคลองฝั่งวัดบำเพ็ญเหนือ ถนนเสรีไทย พวกเรานั่งกินกันแถวนี้แหละ
ผมเข้ามาทาง ถนนรามคำแหง ตลอดเลย จะเป็นวัด บางเพ็งใต้ ผมว่า 2 วัดนี้น่าจะชื่อเดียวกัน แต่แบ่งเหนือกับใต้ นานไปเรียกเพี้ยนไป

แผนที่ตลาดน้ำขวัญเรียม

หอยเชลล์ อบเนย ราดชอสไข่กุ้ง น่าทานมาก ลูกสาวสั่งมา อาหารวัยรุ่น

แกงเขียวหวาน จากร้านข้างๆ แม่ผมชื้อใส่ถุงมากินร้านนี้ อาหารตามวัย

หมึกผัดไข่เค็ม นี่ผมสั่งเอง น่าตาไม่เท่าไร รสชาด ใช้ได้

นั่งทานอาหารไป เรือพานักท่องเที่ยวผ่านไปผ่านมาหลายรอบ ลูกสาวบอกว่า มัคคุเทศน์น้อยบนเรือพูดเหมือนกันทุกลำเลย

ไกล้ๆ ร้านอาหารที่ไปนั่งทานข้าวกัน จะมีเป็ด ห่าน หงษ์ มาจากหลายๆที่ให้ดู ในภาพคือเป็ดแมนดาริน เป็นเป็ดที่สวยที่สุดในโลก

ระหว่างรอ ย่า หลาน ลงเรือเที่ยวคนละ 20 บาท ถ่ายรูปเด็กให้ขนมปังเลี้ยงปลา

ที่นี่เหมือนเป็นสวนสัตว์ย่อมๆ เลย ตัวอัลปาก้า น่าตาบ้องแบ้วดี

ม้าแคละ

แพรรี่ด็อก

เต่ายักษ์ กับ วอลลาบี(wallby) เป็นสัตว์ชนิดเดียวกันกับจิงโจ้
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่