*****ขอปรึกษาผู้รู้ด่วนครับเกี่ยวกับ Official financial sponsorship ของ UK tier 4 visa*****

กระทู้คำถาม
ผมได้ทุนการศึกษาจากหน่วยงานแห่งหนึ่ง ซึ่งเป็นทุนภายในเต็มจำนวนครับ (full scholarship) โดยหน่วยงานส่งตัวผมให้อยู่ในความดูแลของ ก.พ.
ในกรณีนี้ ถือว่าผมมี official financial sponsor หรือไม่ครับ?

จากที่ไปดูใน Guidance ของ UKVI
official financial sponsor is Her Majesty’s Government, the student’s home government, the British Council or any international organisation, international company, university or United Kingdom independent school.

ผมสงสัยว่าหน่วยงานของผมจะเข้าข่ายเป็น student’s home government หรือไม่ครับ เพราะผมไม่ใช่นักเรียนทุนรัฐบาลไทย, ทุน King, ทุน ก.พ. หรือของกระทรวง ทบวง กรม ซึ่งอันนั้นมีความชัดเจน ถ้าผมไม่ใช่นักเรียนทุนดังที่กล่าวมาถือว่าไม่มี official financial sponsor หรือเปล่าครับ? หรือผมจะสามารถเช็กได้ที่ไหนบ้างครับ เพราะตอนนี้กำลังจะกรอกวีซ่าออนไลน์แล้ว ไม่แน่ใจเลยจริงๆว่าจะ declare ตัวเองแบบไหน

ปล. ถ้าผมมี official financial sponsor นั่นหมายความว่าผมไม่ต้อง prove เรื่อง maintenance requirement อีกต่อไปใช่ไหมครับ? พูดง่ายๆคือไม่ต้องยื่น statement หรือ bank guarantee อะไรเลยด้วย เพราะใช้หลักฐานการได้ทุนการศึกษามายื่นแทน

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือล่วงหน้านะครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่