!!!!!!ช่วยด้วยค่ะ!!!!!!! ปลาทองลอย เหมือนว่ายน้ำลงไปลึกๆไม่ได้ และหงายท้อง

กระทู้คำถาม
ทำไงดีคะ ร้องไห้ปลาทองลอย ว่ายน้ำลงไปลึกๆได้ไม่ดี ดูมันใช้แรงในการว่ายน้ำเยอะอะคะ(สังเกตุจากมันขยับครีบและหางขยับมากกว่าอีกตัวซึ่งว่ายปรกติ) มีหงายท้องไปพักหนึ่งแต่กลับมาเป็นปรกติได้เองค่ะ ตอนนี้กำลังดูอาการอยู่ค่ะ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร และรักษาอย่างไรดีคะ

เมื่อวานเปลี่ยนน้ำในตู้ปลาใหม่ด้วยค่ะ
1. ปลาอยู่ในตู้ขนาด24นิ้ว มีเครื่องกรองแบบข้างตู้ แต่ไม่ได้เปิดบ่อยนัก เพราะเหมือนเครื่องกรองจะแรงไปทำให้ปลาปลิวอะค่ะ
2. น้ำที่ใส่เป็นน้ำประปา ใส่ยาฆ่าคลอรีนแล้ว
3. เมื่อวานเปลี่ยนน้ำในตู้ใหม่ทั้งหมด ไม่ได้เหลือน้ำเก่าไว้เลย เพราะเห็นว่ามันสกปรกมาก
4. โดยทั่วไปเปลี่ยนน้ำเกือบทั้งตู้อาทิตย์ละ 1 ครั้ง และขัดตู้ด้วย เพราะมีคราบขาวๆติดตามบริเวณขอบตู้
5. เลี้ยงปลาทองสิงฆ์ญี่ปุ่น 2 ตัว ความยาวประมาณ 1 กว่าๆ เลี้ยงมา2 เดือน ให้อาหารเม็ด 2 มื้อ
6. ตู้ตั้งในห้องแอร์ค่ะ

เพิ่งเคยเลี้ยงปลาอะค่ะ ไม่ทราบวิธีการเลี้ยงที่ถูกต้องเท่าไหร่ ไม่ทราบว่าพอจะแก้ไขอย่างไรได้บ้าง และเกิดจากอะไรคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่