แนะนำการขับรถ ตจว สำหรับคน กทม ครับ

กระทู้คำถาม
ไม่ได้จะมาดราม่านะครับ แค่อยากบอกว่าทักษะ และวิธีคิดมันต่างกัน ซึ่งอาจช่วยชีวิตคุณๆกันได้ทีเดียว
มีไม่กี่ข้อหรอกครับจากที่ผมสังเกตุมา อย่าหาว่าผมมาสอนเลยครับ เชิญชมครับ

1.จะเลี้ยวซ้าย กรุณาดูรถขวาด้วยครับ สังเกตุความเร็วด้วย รถ ตจว. ไม่หนาแน่นมากครับไม่ต้องรีบออกเพราะทำให้รถทางตรงเบรคตัวโก่ง
หรือเจอพวกเขี้ยวๆไม่เบรค เสยกันมาหลายครั้ง(ระวังพวก กระบะ และรถบรรทุก) แค่คุณรออีกไม่ถึงนาทีรถก็จะว่างพอให้คุณออกซ้ายอย่างสบาย
เลยล่ะครับ
2.เลี้ยวขวาแต่แช่เลน ถ้าเป็นกทม. พอเข้าใจครับว่า จะรอรถว่าง 2 เลนมันยากมากๆ แต่ๆๆๆๆ ตจว เค้ากดกันมาเต็มๆครับ ไม่วิ่งช้าเหมือน
กทม. เห็นหลายครั้งแล้วเสียวแทน อาจเจอพวกกดมาเต็มแล้วเบรกไม่ทันได้ครับ วิธีแก้คือ ใจเย็นๆครับ รอแป๊บเดียว ตจว รถจะแน่นเป็นช่วงๆครับ
บทจะว่างก็ว่างใจหาย
3.ขับแบบหาทางเข้า หรือชมวิว กรุณาเถิดครับ ชิดซ้ายนิดหน่อย ขับตามมอไซค์เลนซ้ายก็ได้ เพราะจะขวางทางคันอื่น บางทีรถตามยาวมากกกกกกก
พอถนนว่างๆก็ให้สัญญานคันหลังหน่อยครับ

หวังว่าจะพอมีประโยชน์บ้างนะครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่