มิจฉาชีพเงิบ!! จะมาไถเงินลิขสิทธิ์แต่ดันเจอตอนั่งหน้าหงอเป็นหมาจ๋อย !

*********** เพิ่มคลิปครับ มี 2 Part เด๋ว Part 2 กำลังมา ใครที่ยังไม่ได้อ่านกระทู้อ่านก่อนจะดีกว่านะครับ *************

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

สวัสดีครับเพื่อนๆชาว Pantip.com

วันนี้มีเรื่องสนุกๆมาเล่าให้ฟังเกี่ยวกับอาชีพ "นักจับลิขสิทธิ์" ครับ

อย่างที่ทุกท่านทราบและเคยได้ยินมา อาชีพพวกนี้จะคอยตระเวณตามร้านค้า ร้านอาหารหรือ ร้านอินเตอร์เน็ตค่าเฟ่ เพื่อคอยจับผู้ให้บริการที่ละเมิดลิขสิทธิ์ของบริษัทที่ตนได้รับมอบอำนาจ เช่น เพลง เกม ภาพยนตร์ เป็นต้น

พวกที่ออกจับแบบถูกต้องตามกฎหมายก็มีเยอะ แต่ก็มีพวกจับลิขสิทธิ์ที่ "นอกคอก" อาศัยความไม่รู้บวกกับการข่มขู่ให้เจ้าของกิจการแต่ละแห่งเกิดความกลัวว่าต้องติดคุกหรือขึ้นศาล ทำให้สามารถเจรจารีดไถเงินเพื่อไม่เอาความแบบสบายๆ ซึ่งเงินที่เรียกนั้นมีตั้งแต่หลักหมื่นยันหลักแสนเลยทีเดียว!!

ล่าสุด แฟนผมเพิ่งเปิดเกสท์เฮาส์ที่หัวหินสดๆร้อนๆ และมีพิ้นที่ว่างด้านล่างเหลืออยู่ 2 ห้อง เลยทำสัญญาให้มีคนเช่า โดยเปิดเป็นร้านราดหน้า
ขนาดเป็นร้านราดหน้าก็มิวายโดนไอ้พวก "นอกคอก" แบบนี้มาหากินถึงที่....เรื่องราวจะเป็นอย่างไร?และไอ้พวกมิจฉาชีพนี้จะเงิบยังไงตามมาเลยครับ

แท๊ก เฉลิมกรุง เพราะเกี่ยวกับเรื่องเพลงและมีการแอบอ้างถึงบริษัท GMM Grammy เผิ่อท่านผู้มีอำนาจมาอ่านจะได้ดำเนินการได้

แท๊ก ศาลาประชาคม ตรงๆตัวเลยครับ เรื่องกฎหมาย

แท๊ก ก้นครัว ท่านใดที่เปิดร้านอาหารจะได้มาอ่านดู เตรียมรับมือกับไอ้พวกหากินแบบนี้

แท๊ก บลู เพราะเรื่องเกิดที่หัวหินครับ ใครที่เดินทางท่องเที่ยวจะได้มาอ่านไว้เป็นอุทาหรณ์

มาเริ่มกันเลยนะครับ

เรื่องเกิดขึ้นเมื่อวันอาทิตย์ที่ 23 มีนาคม 2557 ที่ผ่านมานี่เอง สถานที่คือร้านราดหน้าชื่อ "ป้าดวง" ตั้งอยู่ด้านล่างเกสท์เฮาส์ของแฟนผมที่หัวหิน ซึ่งเรื่องราวที่เกิดขึ้นตั้งแต่ต้นจนจบมีรูปและคลิป VDO จากกล้องวงจรปิดเป็นหลักฐายอย่างครบถ้วน เวลาประมาณ 19.20 น. ก็มีรถคันนึงเลี้ยวมาจอดด้านข้างของเกสท์เฮาส์

จากนั้นอีก 6 นาทีก็มีชาย 2 คนลงมาจากรถ โดยคนนึงใส่เสื้อลายขวางคุยโทรศัพท์ตรงจักกะแร้หนีบไฟล์เอกสารไว้ อีกคนใส่เสื้อค่ายมือถือสีส้มสะพายกระเป๋าข้างเดินตามมาติดๆ

ขณะนั้นร้านป้าดวงกำลังเปิดเพลงฝรั่ง Oldies ยุค 50-60s ให้แขกที่นั่งโต๊ะด้านหน้าฟัง เพื่อไม่ให้บรรยกาศในร้านเงียบเหงาจนเกินไป หลังจากที่มันยืนฟังและคิดว่าวันนี้กินหมูแล้ว คนใส่เสื้อลายขวางก็เดินดุ่มๆเข้ามาในร้านคนเดียว

โดยให้ไอ้คนใส่เสื้อค่ายส้มนั่งดูต้นทาง

จากนั้นมันก็ล๊อกเป้าที่แฟนผมซึ่งเป็นผู้หญิง บทสนทนาจึงเกิดขึ้นดังนี้

เสื้อลาย : ผมมาตรวจลิขสิทธิ์เพลงครับ

แฟนผม : ค่ะ แต่ว่า จำได้นะคะว่าทางกฎหมายลิขสิทธิ์ เพลงต่างประเทศอายุมากกว่า 50 ปีขี้นไปถือว่าหมดลิขสิทธิ์แล้วหนิคะ?

เสื้อลาย : (ทำหน้าเอ๋อไปนิดนึง แต่ยังวางท่า) อ่อครับ แล้วทางร้านมีเพลงอะไรบ้างครับ

แฟนผม : ก็เป็นเพลงของเจ้าของร้านน่ะค่ะ พวกเพลง Oldies ฝรั่งยุค 1950 น่ะค่ะ (เจ้าของร้านเป็นฝรั่งอังกฤษ ส่วนภรรยาเป็นคนไทย)

เสื้อลาย : เจ้าของร้านเป็นคนที่ไหนครับ?

เรา : ทำไมเหรอคะ? (ในใจคิด นี่มันขู่กันชัดๆ อยู่ๆก็ถามว่ามาจากไหนทำอะไร?)

นายเสื้อลายพยายามจะเข้ามาตรวจให้ได้ แฟนผมไม่ยอม(เพราะไม่มีอะไรที่ระบุว่าเป็นผู้ได้รับลิขสิทธิ์อย่างถูกต้องติดตัวมาเลย) ทำให้มีการโต้เถียงกันในร้านเสียงดังลั่น

คุณพ่อที่อยู่ด้านในเกสท์เฮาส์ได้ยินเสียง เห็นท่าไม่ดี เลยออกมาฉะกับมัน

พ่อ : กรูไม่สนใจ!! เอาเอกสารมา!!! ทำมาหากินกันอย่างนี้ กรูอยู่ในวงการมา 30 กว่าปี อย่าคิดว่ากรูไม่รู้ว่าเป็นใคร !!!!!!

นายเสื้อลายเถียงกับพ่อ ด่าพ่อว่า "ไม่มีมารยาท" (ทำผิดแล้วยังด่าคนอื่นอีกนะ) พ่อก็ด่ากลับว่า "พวกมันมิจฉาชีพ อย่าคิดนะว่ากูไม่รู้!!"

นายเสื้อลายก็ขู่กลับมาว่า “ผมก็เป็นคนมีนายนะ” และวางท่าใหญ่โต ไม่เกรงกลัว

พ่อก็ตอบว่า “นายน่ะใคร เอานายมาเลย"
เนื่องจากพ่อแฟนผมเป็นคนอารมณ์ร้อน ทุกคนเกรงว่าจะเกิดเหตุนองเลือดกันในร้าน ทำให้คนอื่นต้องมาช่วยห้ามทัพกันพัลวัล

ในขณะที่นายเสื้อลายทะเลาะกับพ่อนั้น นายเสื้อส้มก็เดินตัวปลิวหนีออกไปแล้ว (อ่าว!?! ทิ้งเพื่อนเฉยเลย)
โดยคนอื่นๆที่อยู่ในเหตุการณ์ ก็บอกกับแฟนผมว่าเขาเห็น "ผู้ชายอีก 2 คนยืนดูลาดเลาหน้าร้านด้วย" (กล้องมองไม่เห็นครับ)

หลังจากที่ปฎิบัติการไถไม่สำเร็จ (เพราะไม่มี5่าอะไรมาเลย ทั้งหมายศาล หนังสือมอบอำนาจ หรือตำรวจ แถมขณะที่มาก็มายามวิกาลอีก) นายเสื้อลายจึงเดินล่าถอยออกมาหน้าร้าน

ขากลับนายเสื้อลายแอบส่องดูในเกสท์เฮาส์ ก็เลยปะทะคารมกับพ่อต่ออีกหน่อย

พ่อแฟนผมอยู่ด้านซ้ายครับ

มีทำท่าจะวิ่งเข้ามาเอาเรื่อง

เวลา 19.35 น. มันก็ขึ้นรถคันเดิมที่มีผู้หญิงนั่งรออยู่บนรถ ขับออกไป รวมเวลาของดาวไถกลุ่มนี้แค่ 15 นาทีเอง

เรื่องราวก็จบลงเพียงแค่นี้............................................
.
.
.
.
.
.
หะ !!! อะไรนะ ? แล้วไอ้เจอตอกับนั่งเป็นหมาจ๋อยคืออะไร?

ขอเวลาเรียบเรียงอีกแป๊ปนึงนะครับ เดี๋ยวกลับมาต่อแน่นอน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่