มีผู้ชายเอาสปอนเซอร์มาให้หมายความว่าไงคะ

กระทู้คำถาม
เราทำงานที่บริษัทเอกชนเเห่งหนึ่งค่ะ(ทำบัญชี) ทุกๆเช้าเราต้องไปรูดบัตรพนักงานที่เครื่องบันทึกเวลาพนักงานทุกวัน เเละตอนเช้าเราก็ต้องเดินผ่านรปภ.ที่นั่งอยู่ที่โต๊ะทุกวัน เเต่เเปลกตรงพฤติกรรมของรปภ.คนนี้ก็คือ ท่าทางที่เค้ามองมาทางเรา คือจ้องมองตลอดเวลาที่เราเดินผ่าน พอเรารูดบัตรเสร็จเค้าก็ยังจ้องไม่วางตาเราก็คิดว่าเค้าก็คงจ้องทุกคนเเหละมั้ง เค้าคงกลัวพนักงานจะเอาบัตรคนอื่นมารูดเเทนให้มั้ง ประมาณนี้.... ทุกทีที่รูดบัตรเสร็จ เราต้องเดินไปขึ้นลิฟท์ที่เดินไปอีกระยะหนึ่ง ทางเดินไปก็ค่อนข้างลึกเเละเงียบๆ ถ้าเรามาคนเดียวทีไร ไอ้รปภ.คนนี้ก็เดินตามหลังมาขึ้นด้วยทุกทีเเต่เค้าจะออกจากลิฟท์ตรงชั้น 3 ตลอด ส่วนเราขึ้นไปชั้น 6 เเต่ถ้าเรามาพร้อมพนักงานคนอื่นๆ เค้าก็จะไม่ตามมา เเอบสงสัยนิดๆ เเต่ก็ไม่ได้เอะใจอะไร เเต่ในใจลึกๆก็ไม่ชอบไอ้รปภ.คนนี้เท่าไหร่ บางทีมองเหมือนจับผิด หรือว่าเราคิดไปเองก้ไม่รู้ สรุปคือไม่ชอบหน้าบอกตรงๆดูเหมือนหื่นๆยังไงไม่รู้ เเต่ยังไม่เเก่เท่าไหร่ วันนี้ก็เช่นกัน เรามากับพี่ที่ทำงาน เจอกันโดยบังเอิญก็เลยเดินมารูดบัตรพร้อมกัน เเต่เราก็ไม่ได้สังเกตรปภ.เท่าไหร่ เพราะมัวเเต่คุย จนเดินไปจะขึ้นลิฟท์เเล้ว มีรปภ. อีกคนเดินเอาถุงที่มีสปอนเซอร์มาให้ บอกว่ามีคนเสื้อดำฝากเอามาให้น้อง พร้อมกับชี้มือไปที่คนเอาให้พอเรามองไปไกลๆ เค้ายืนดูเราอยู่เเต่น่าตาเค้าไม่ได้ให้ยิ้มนะ เฉยเมยมากเหมือนจะดูว่าเรารับมั้ย   เท่านั้นเเหละ รู้เลยว่ามันชอบเราเเน่ๆ เฮ้อ จะบ้าตาย ไม่อยากจะรับไว้เลย เเต่พี่ที่มาด้วยกันบอกว่ารับๆไปเถอะเสียน้ำใจเค้า ไอ้เราก็รับตามมารยาทเเล้วก็บอกพี่ยามอีกคน ฝากไปขอบคุณเค้าด้วยนะ       ที่เเท้มันก็จีบเรานี่เองเเหะ เเต่เราดันสงสัยว่าทำไมเค้าต้องให้สปอนเซอร์ด้วยอ่ะพี่ที่ทำงานก็สงสัย ขำใหญ่เลยบอกเรามาว่า เราทำงานใช้สมองนะ ไม่ได้ใช้กำลังเเรงงานถึงจะต้องเสียเหงื่อ เเล้วจะต้องดื่มสปอนเซอร์ทำไม  เเต่เราคิดว่าต้องคนที่เล่นกำลังกายมาเหนื่อยๆถึงต้องดื่ม  เฮ้อ งง!!
  ต่อไปนี้เราไม่อยากจะเจอหน้าเค้าเเล้วอ่ะ เกลียดหน้าเค้ามากๆ เราไม่ได้หยิ่งนะ เรามีเเฟนเเล้ว เเล้วเค้าก็ไม่ใช่สเปคเราด้วย  กลัวมากๆ ท่าทางไม่น่าไว้วางใจ ดูลุกลี้ลุกลน เหมือนเล่นไสยศาสตร์ยังไงไม่รู้  พี่ที่ทำงานก็บอกว่าให้เอาเครื่องดื่มนั้นลอดใต้วางขาก่อนถึงจะดื่มได้  เราก็เอาลอดทันที เเละไม่คิดจะดื่มด้วย ทำยังไงดี จะหลีกเลี่ยงเค้ายังไงดี  ขอความคิดเห็นเพื่อนๆหน่อยนะคะ เราทำตัวไม่ถูกเลย วันต่อไปก็คงไม่มีกำลังใจอยากมาทำงานเลยถ้าต้องเจอหน้าเค้าทุกๆเช้า อึดอัดสุดๆ T_ T
ขอโทษนะคะยาวไปหน่อย อิอิ เเต่เราเครียดจริงๆค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่