10 days in sydney ไปเที่ยวซิดนีย์กันเถอะ

กระทู้สนทนา
สวัสดีครับพี่น้องชาว pantip ทุกๆท่าน ครั้งนี้เป็นครั้งแรกในการแชร์ประสบการณ์ท่องเที่ยวผ่านเว็บ pantip แห่งนี้ ยังไงผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยคร๊าบบบ
ครับ 10 days in sydney ทริปนี้เป็นทริปที่ไปเที่ยวด้วยตัวเอง (ปกติไปเที่ยวส่วนมากจะไปกับทัวร์) เป็นครั้งแรกที่ต้องขอวีซ่าเองเดินเรื่องทุกอย่างเองต้องมาลุ้นอีกว่าวีซ่าจะผ่านไม่ผ่านแต่สุดท้ายก็ผ่านไปได้ด้วยดีครับ
sydney เป็นเมืองที่น่าอยู่ครับไปเที่ยวแล้วไม่เหงาครับ>...มีคนไทยเยอะมากเหมือนกับว่าเราไม่ได้อยู่ไกลบ้านเลย
อากาศ>...ช่วงที่ผมไปค่อนข้างที่จะร้อนเหมือนกับบ้านเราแต่ก็ แต่ระยะเวลาที่ผมไปเที่ยว มีทั้งร้อน ฝน เย็น ครบทุกฤดูเลยครับ555+
การเดินทางไปเที่ยวสถานที่ต่างๆ>...มีรถเมย์ฟรีเป็นบางสายส่วนมากผมเน้นเดินครับเดินซ่ะส่วนใหญ่ เดินทีหลายโลครับ
อาหารการกิน>...สบายครับถ้าเบื่อกับอาหารท้องถิ่นแล้วถ้าคิดถึงอาหารไทยอยากทำอาหารเองสักมื้อที่นี่มีเครื่องปรุงครบทุกอย่างวัตถุดิบหาไม่อยากครับที่ thaitown มีทุกอย่างแต่วัตถุดิบราคาก็จะแพงกว่าบ้านเรานิดหน่อยครับเป็นธรรมดาครับ รวมๆแรว sydney เป็นเมืองที่น่าอยู่ทีเดียวเลยครับ^^

ใครมาถึง sydney ต้องแวะมานะครับ opera house ภาพนี้ผมยืนถ่ายบนสะพาน harbour bridge

ทางเดินบนสะพาน harbour bridge

บรรยากาศรอบๆท่าเรือครับ

มุมนี้ผมถ่ายจาก opera house ทองฟ้าค่อนข้างสดใสแดดกำลังดีครับไม่ร้อนเกินไป
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่