อันไหนดี ระหว่าง Macbook Pro กับแลปทอป Windows ทั่วไป

อันไหนดี ระหว่าง Macbook Pro กับแลปทอป Windows ทั่วไป ช่วยผมตัดสินใจซื้อหน่อยครับ

ผมมีข้อจำกัดดังนี้ครับ
1. งบไม่เกิน 50,000 บาท
2. หลักๆ ผมใช้สำหรับตัดต่อวิดีโอ ตัดต่อภาพ ตัดต่อเสียง ดูหนังไฟล์คุณภาพ ท่องเว็บไซต์
3. ไม่เสียง่าย ไม่ช้า ไม่อืด ไม่แฮ้งเอ้าท์ก่อนวัยอันควร ควรอยู่กับผมได้นาน 3-4 ปี
4. คุ้มค่าที่สุด

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ สเปคไหนดีกว่ากัน พร้อมเหตุผลประกอบ ขอบคุณทุกท่านครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่