มีใครเคยแพ้ยาสระผมแล้วสิวขึ้นบ้างไหมค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

กระทู้คำถาม
อาการของการแพ้คือ มีสิวผดเม็ดเล็กๆขึ้นที่หน้าผากแม้ผมจะไม่ได้โดนที่หน้าผากก็ตาม
เวลาสระผมก็พยายามไม่ให้ยาสระผมโดนที่หน้าผาก ส่วนที่หลังสิวก็ขึ้นด้วย
มีอาการผมร่วง และมีรังแคด้วยค่ะ
ส่วนยาสระผมที่ใช้นั้นเกือบทุกยี่ห้อ ซัน.... แพน.... รี... จนเปลี่ยนมาใช้ ยู...
ยาสระผมแก้ผมร่วงก็เคยใช้นะคะ อาการผมร่วงเหมือนเดิม แต่มีรังแคแถมมาให้ด้วย
ยาสระผมเด็กขวดสีเขียวก็ยังเป็น บางยี่อาจใช้ได้ 1 ขวด พอขวดที่2ก็จะเริ่มเป็น
แต่บางยี่ห้อใช้ได้แค่ครึ่งขวดสิวก็เริ่มขึ้นแล้ว
อยากขอคำแนะนำและวิธีการรักษา หรือว่าแนะนำยาสระผมก็ได้ค่ะ
เหนื่อย และเบื่อมากกับการรักษาสิวที่แพ้ยาสระผม
(ปกติก็เป็นสิวนะคะ แต่เบื่อสิวที่มาจากการแพ้ยาสระผมมาก เพราะจะปล่อยผมก็ไม่ได้
ต้องระวังไม่ให้ผมโดนหน้า แต่ขนาดระวังแล้วก็ยังขึ้นอยู่ดี)
หรือถ้าใครทราบว่าไม่ได้มาจากยาสระผมแต่มาจากสาเหตุอื่นก็แนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
พาพันขอบคุณ
แก้ไข เพิ่มรายละเอียดค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่