แมวเป็นนิ่ว ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ

กระทู้คำถาม
คือลูกชายเราเป็นเปอร์เซียพันธุ์ผสมเพศผู้เคยมีประวัติเป็นนิ่วมาแล้วเมื่อ 4 ปีก่อน
หมอก็รักษาโดยการบีบฉี่และให้ยาค่ะ แล้วก็หายเป็นปกติ แต่เมืออาทิตย์ที่แล้ว
น้องกลับไปเบ่งฉี่อีกครั้งคือเราสังเกตอาการเค้าเลยเดาว่าการขึ้นกระบะทรายถี่
เค้าอาจจะฉี่ไม่ออกอีก เลยรีบพาไปหาหมอค่ะ หมอก็ทำการสวนท่อปัสสาวะน้อง
ปรากฏเป็นนิ่วทรายค่ะ (แต่ก่อนบีบออกมาเป็นก้อนน่าจะเป็นออกซาเลตค่ะ)
หมอเลยทำการฟลัจล้างกระเพาะปัสสาวะน้องเป็นเวลา 4 วันค่ะ ตอนแรกมีเลือดปน
ออกมาด้วย น่าสงสารมากเลยค่ะ พอดีน้องดุมากกกกกก เลยไม่ยอมแค่ยาซึม
น้องเลยโดนจัดยาสลบทุกครั้งที่ฟลัจ กลัวน้องเอ๋อมากค่ะ แล้วตอนนี้เลิกฟลัจ
แล้วน้องก็ยังฉี่ลำบากค่ะ ต้องคอยช่วยบีบให้แต่ก็ออกน่ะค่ะ กลัวมันจะล้นกระเพาะปัสสาวะ
แล้วทำให้น้องเป็นไต ขอประสบการณ์หน่อยค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่