ขอความรู้ครับ อยากจัดสวนแนวตั้ง

กระทู้คำถาม
พอดี บ้านที่ผมอยู่รั้วของที่ติดกับเพื่อนบ้านมันโล่งมาก ไม่มีความเป็นส่วนตัว

จึงมีแนวความคิดว่าอยากจัดสวนแนวตั้งตามแนวกำแพงรั้วแต่ความรู้เกี่ยวกับต้นไม้มีค่อนข้างน้อย
จึงอยากขอไอเดียเพื่อนสมาชิกช่วยชี้แนะเป็นแนวทางด้วยครับ  

ป.ล.
1.ที่ไม่อยากทำเป็นไม้ระแนงเพราะปัญหาเรื่องงบประมาณ
2.อยากได้เป็นไม้ใบที่ราคาถูกและสามารถโดนแดนจ้าได้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่