หาวิธีเก็บเงินให้ได้เยอะๆ เอาไว้เรียนป.โท ค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกที่เขียนเลย หลังจากแอบส่องมานานหลายปี
อยากถามวิธีเก็บเงินดีๆ เพื่อเอาไปเรียนป.โท
ความจริงคืออยากไปลองเรียนที่ต่างประเทศดู กำลังเก็บเงินค่ะ
ตอนนี้ เรียนอยู่ ปี 1 คณะเศรษฐศาสตร์ค่ะ
ได้เงินเดือนจากพ่อแม่ เดือนละ 10000 บาท
จ่ายค่าหอ 3250 บาท ค่าน้ำ 105 บาท ค่าไฟ ประมาณ 200-600 บาท รวมๆแล้วไม่เกิน 4000 บาท
ค่ากินประมาณวันละ100บาท แต่กลับบ้านบ่อย เฉลี่ยเดือนละ 3000 บาท
ตอนนี้มีฝากประจำของกรุงไทย 2 ปี เดือนละ 2000 บาท
เหลือเงินประมาณ 1000 บาท/เดือน ส่วนมากไม่ค่อยซื้ออะไร นอกจากของกิน555
ปล. พ่อกับแม่ให้พิเศษประจำค่ะ บางทีก็500 1000 ของที่หอก็ไม่เสียเงินค่ะ ไปซื้อกับพ่อแม่ตลอด หัวใจ
มีเงินในบัญชีใช่จ่าย 1 บัญชี สำหรับหมุนต่อเดือน
มีเงินฝากออมทรัพย์ ประมาณ 25000 บาท
ฝากประจำ 36 เดือน เดือนละ1000 ใกล้ครบแล้ว อีก3เดือน (พ่อแม่ฝากให้)
เงินจากธนาคารออมสิน 5 ปี 50000 บาท คงได้ตอนจบปี 4 พอดี (แอบไปดูมาถูกสลากด้วยแหละ ประหลาดใจประหลาดใจ)
กำลังคิดว่า จบ4ปี จะมีเงินพอไปเรียนต่างประเทศไหม?
ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่? เรียนเศรษฐศาสตร์ต่อโทประเทศไหนดี?
หรือว่าเก็บไว้เรียนโทจุฬาดี??
ไม่อยากรบกวนพ่อแม่มาก เลยพยายามเก็มเงินด้วยตนเอง
คิดว่ามีวิธีเก็บแบบอื่นไหมคะที่ได้กำไร แบบดอกเบี้ย
ฝากธนาคารไหนดี ให้ดอกเบี้ยสูง เอาแบบมั่งคงนะคะ
หรือว่าเก็บเงินไปลงทุนทำอะไรดี?? เคยลองขายเสื้อผ้าในเน็ต แต่ธุรกิจออนไลน์ไม่ค่อยมีความน่าเชื่อถือ
ไม่มีลูกค้าเลย หรือเรายังทำแบบไม่น่าไว้วางใจ ลูกค้าเลยไม่กล้าซื้อ
ควรทำต่อไปดีไหม?? เป็นธุรกิจที่ไม่ได้ลงทุนค่ะ สั่งของกับคนที่รู้จักแล้วให้เขาส่งในชื่อเรา
มีใครแนะนำแนวทางอะไรได้ไหมคะ ขอบคุณมากค่ะ ยิ้มยิ้มยิ้ม
ปล. หรือจะลองเล่นหุ้น/กองทุนดี
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่