เห็นกระทู้ "โฆษณาครีมดารา" แล้วคันปากอยากจะแฉเน้นๆบ้าง เห็นมากับตา เจอมากับตัว O_O

กระทู้สนทนา
สืบเนื่องจากกระทู้นี้ค่ะ

ครีมที่ดาราชอบโพสต์ลง IG FB ดีจริงหรือ? วันนี้มีคำตอบ ใช้จริง! หรือแค่ โฆษณา!
http://pantip.com/topic/31272598

อ่านแล้วคันมือคันไม้คันเท้าคันปากคันหัวคันหลังครั่นเนื้อครั่นตัว อยากจะเอามาแฉบ้าง
คิดจะแฉนานแล้ว แต่อารมณ์คนมันป๊อดแบบปอดแหก วันนี้ตั้งตัวและเตรียมใจไว้แล้ว รวมถึงมีฤกษ์ยามอันดีที่มีกระทู้แนวนี้เกิดขึ้น

เลยจะมาขอ แฉ!!!! บ้างค่ะ

เอาเป็นว่าเอมเองเคยตกกระไดพลอยโจนเข้าไปอยู่ในสังคมพริตตี้ MC ถ่ายแบบ Extra ตัวประกอบละครโฆษณาทีวีและบลาๆอะไรบ้าง
ตอนนั้นทำไปด้วยความสนุกล้วนๆ (ตอนนี้ก็ยังสนุกอยู่ค่ะ เป็นโนเนมไปเรื่อย)
แต่สิ่งที่ไม่คิดว่าจะเจอแบบ 'จะจะ' 'จังจัง' คือ งานประกาศหาโฆษณาครีมดารา ค่ะ!!!

อารมณ์แบบ เฮ้ยยย มันประกาศหากันง่ายๆ โต้งๆกันแบบนี้เลยเหรอ กลางวันแสกๆเอามาเปิดเผยกันตรงไปมั้ยยย
แอบชี้ทางนิดนึงถ้าตามหาจะหาไม่ยากเลยค่ะ มีทั้งในเพจเฟสบุ๊ค(ที่คนไลค์หลักหมื่น)
และ กรุ๊ปงานต่างๆเยอะมากกกกกกกก ซึ่งส่วนมากโมเดลลิ่งเค้าไว้ติดต่อและหาแบบซะมากกว่า

พวกโฆษณาครีมหรืออาหารเสริมทั้งหลายมันจะมีหลุดมาบ้าง สองสามวันทีนึง หรือสองที สามที
เนื้อหาที่ประกาศได้ความประมาณนี้ค่ะ
(ขออนุญาตใช้ภาษาวิบัติบ้างนะคะ เพราะส่วนมากเวลาประกาศหาแบบเค้าชอบใช้กันค่ะ ไม่รู้ทำไม)

--------------------------------------------

"ประกาศจร้าาาา
หานักแสดงหญิง หน้าใสกิ๊ก-ขาว-น่ารัก
มาโฆษณาเครื่องสำอางชนิดหนึ่งที่กำลังจะตีตลาดจร้า
ขอคนฟอลโล่ว์ใน IG 3 พันขึ้นไป Facebook 5 พันขึ้นไป
บัจเจท 1xxxx รับสด
งานที่ต้องทำ: แต่งหน้าแล้วมีคล้ายพูดคุยสัมภาษณ์เล็กๆ
เกี่ยวกับผลิตภัณท์ ประมาณว่าเราซื้อใช้เป็นประจำ
ส่งรูปหน้าสด ไม่ฟิลเตอร์ xx ใบ
id line : xxx
e-mail : xxx
ภายในวัน xxxxx
ขอบคุณจร้าาาาาา"

"ด่วนค่ะ ต้องการน้องๆอายุไม่เกิน 27มี follower หรือคนติดตามใน facebook เยอะๆ
มาคว้าโอกาสในการเป็นนางแบบโฆษณาคอลลาเจนผงยี่ห้อนึง bg 5xxx หรือแล้วแต่ตกลง
ขอคนหน้าตาดี ผิวพรรณดีเท่านั้นนะคะ สิวไม่เอา คล้ำไม่เอา ขาวๆเท่านั้นค่ะ
"และไม่เคยผ่านการโฆษณาคอลลาเจนยี่ห้อใดมาก่อน"

สนใจส่งรูปและรายละเอียดมาที่ xxxxxx"

"งาน: โฆษณาครีมในโซเชี่ยลเน็ตเวิร์ค
ต้องการ: ผู้หญิง สวย ใส น่ารัก ขาว(เน้น) หน้าเนียน(เน้น ไม่แอพจะพิจารณาพิเศษ)
Media: โซเชี่ยลเน็ตเวิร์คทั่วไป IG Facebook Twitter SocialCam
ค่าตัว: 30 ถึง 50
ส่งรูป xx รูปมาที่ xxxxx@xxxxxx.com"

"ด่วนจร้า งานสาวขาสวย หุ่นดี ขาว ใส รับด่วน โฆษณายาลดความอ้วนที่กำลังดังในเฟสบุ๊ค
บีจีแล้วแต่จำนวนคนติดตาม ต่อรองได้ ขอนะคะ ไม่เบี้ยวงาน ไม่งอแง
เราจะส่งผลิตภัณฑ์ให้ฟรีด้วยจร้าา ส่งรูปด่วนๆใน line: xxxxx"

"ขอคนติดตาม 3x xxx ขึ้นเท่านั้นค่ะ จ่ายสด 5xxxx เป็นค่าขนม โฆษณาครีมบำรุงผิว
ขาว สวย น่ารักเท่านั้น ขอคนติดตามเยอะๆๆๆๆๆๆ เยอะกว่านี้มีเพิ่มค่าขนมให้อีกค่ะ
ส่งรูป xx ใบมา แล้วรอติดต่อกลับนะคะ ถ้าผ่านพี่จะติดต่อกลับเองจร้า
เมลล์ : xxxxxx@xxxxxxx.com
ย้ำ!!! นะคะ ขอสวยจิง น่ารักจิง ขาวจิง แบบใสไร้สิว ไม่เอาอ้วนนะ"

--------------------------------------------

เงิบบบบบค่ะ บอกเลยย
สังเกตว่าโฆษณาทุกอย่างนี่จะต้อง "ขาว สวย หมวย หุ่นดี มีฟอลโล่เวอร์เกินหลักปลายๆพัน" กันทุกคน
ส่งรูปไป ถ้าผ่านด้วยหน้าตาและจำนวนคนติดตาม เค้าก็จะติดต่อให้ไปถ่ายที่สตูดิโอหรือไม่ก็ส่งสินค้ามาที่บ้าน
หลังจากนั้นก็ส่งของไปรับเงินมา เป็นอันว่าจบ และบางแบรนด์อาจมีสัญญาว่าห้ามไปโฆษณาสินค้าชนิดนี้ที่แบรนด์อื่นเป็นเวลากี่เดือนก็ว่าไป

สารภาพตรงๆ เคยคิดว่า.....
"คนที่เค้าเอากระปุกครีมขึ้นทาบหน้าทำตาแบ๊วๆ
ปากนิดจมูกหน่อยแก้มแดงน่ารักกระจุ๋มกระจิ๋มคนนี้เค้าหน้าเนี๊ยนเนียน
ใช้ครีมนี้เหรอ น่าลองจัง เก็บตังซื้อดีไหมนะ คงไม่อันตรายหรอก เค้าใช้แล้วก็เนียนขนาดนี้"

พอเจอเนื้อหาข้อความข้างบนอยากจะเอากะโหลกไปโขกผนัง
เหมือนโดนค้อน Thor ฟาดที่กลางใจ

นี่มันหลอกกันชัดๆ!!!

ค่าตัว จะเรียกอีกอย่างว่า bg หรือ บีจี หรือ บัจเจท หรือ budget ค่ะ
จำนวนเม็ดเงินก็แล้วแต่แรงแบรนด์จะกล้าจ่าย
บางงานที่ลงแค่ตัวเลขเดี่ยวๆหรือเลขสองหลักว่า ก็เอาเลข 0 สามตัวต่อท้ายเข้าไปค่ะ
เค้าจะไม่ลงชื่อชัดๆ ว่าแบรนด์นั้นแบรนด์อะไร แล้วใครที่ส่งไปแล้วผ่านบ้าง
อารมณ์แบบ รู้ตัวอีกที อาจจะเห็นหน้าคนรู้จักไปโผล่ใน sponsored page ขึ้นมาตามหน้า newsfeed ซะแล้ว
บางแบรนด์ก็จะหลังไมค์ติดต่อไปโดยตรงเลยค่ะ
อันนี้เห็นมาอยู่บ้างเหมือนกันตามคอมเม้นท์ใน IG (ส่วนเฟสบุ๊คส่วนมากเค้าจะใช้แชทเฟสกัน ไม่สามารถล้วงลึกรับรู้ได้ค่ะ)

บางคนนี้โฆษณามันทุกอย่าง อารมณ์แบบว่า ตามเก็บทุกออนไลน์แบรนด์ในโลกใบนี้
แต่ตัวเองใช้อย่างน้อยก็เครื่องสำอางระดับแมสขึ้นไปเท่านั้น เพราะเค้ายังต้องใช้หน้าตาในการหากิน ไม่มีใครกล้าเสี่ยงหรอกค่ะ

ถามจริงว่า ... ยังจะเชื่อลงเหรอคะ

ถ้าคุณจะบอกว่า "โฆษณาเคาน์เตอร์แบรนด์ มันก็เหมือนกันแหล่ะ จ้างดาราโฆษณาแพงๆ เป็นแสนเป็นล้านก็มี ก็ไม่เห็นเค้าจะโดนด่าอะไร"
งั้นขอตอบไว้นิดนึงนะคะ
"คนส่วนใหญ่ที่ดูโฆษณาเคาน์เตอร์แบรนด์ เค้าทราบดีค่ะ
ว่าดาราอาจจะใช้หรือไม่ใช้ครีมของแบรนด์นั้นก็ได้
แต่ภาพสาวๆน่ารักสุดแอ๊บแบ๊วที่เอาแก้มนาบครีมหรืออาหารเสริมตามในเน็ท
คนส่วนมากไม่รู้ และคิดว่านางเหล่านั้นใช้จริง
ตามด้วยขวนวายจะซื้อตาม ของที่คิดว่าถูกและดี แต่ความจริงราคาโคตรมหาประลัย
เมื่อเอาราคามาหารสัดส่วนในกระปุก อาจจะแพงกว่าเคาน์เตอร์ 2 ถึง 3 เท่าเลยก็ได้
โดยที่เราไม่รู้เลยว่า ของชิ้นนี้ผลิตจากไหน ได้มาตรฐานไหม
หรือใช้แล้วมันได้สรรพคุณอย่างที่บอกจริงๆไหม
มีใครรับรอง มีอ.ย.ไ.ของแท้หรือเปล่า
หลังจากได้รับอ.ย.แล้ว สูตรในกระปุกยังเหมือนเดิมหรือเปล่า
หน้าแหกมาแล้วแบรนด์จะรับผิดชอบไหม
วีนเหวี่ยงไปแล้วแม่ค้าจะกระโดดถีบขาคู่กลับมา พร้อมเหล่าสาวกของครีมที่หน้ายังไม่แหกจะด่าเราไหม
ฯลฯ"

ถ้าจะพูดว่า ...
"ครีมถ้าใช้ดี ไม่มีส่วนประกอบอันตรายอะไรก็ดีไป"
อันนี้เอมว่าไม่ถูกต้องเท่าไหร่ น่าจะลงท้ายว่า "ครีมถ้าใช้ดี ไม่มีส่วนประกอบอันตรายอะไรก็โชคดีไป"
เพราะเราที่เป็นลูกค้าไม่ทราบหรอกค่ะ ว่าของชิ้นนั้นมันดีจริงหรือเปล่า
แถมยังไม่มีใครมาการันตีความเสี่ยงของสุขภาพและหน้าที่อาจจะแหกของเราด้วย

.
.
.
ใครรู้ตัวว่าเป็นเจ้าของแบรนด์ แล้วยังเล่นตุกติกกับ "ลูกค้าที่เอาเม็ดเงินมาให้คุณ" กรุณากลับไปคิดใหม่นะคะ
คุณไม่ได้ทำลายแค่ลูกค้า คุณทำลายคนที่เค้าตั้งใจจะทำแบรนด์ของเค้าจริงๆแบบซื่อสัตย์สุจริตด้วย

ส่วนใครที่ยังโฆษณาแบบไม่ลืมหูลืมตา เห็นเม็ดเงินและความสบายมาก่อนแต่ดันลืมข้อเท็จจริงและสามัญสำนึกไป
คุณกำลังทำลายชีวิตคนอื่นไม่รู้ตัว แล้วเอาเม็ดเงินไปนั่งชโลมตัวประทินผิวตัวเองสบายใจ
คุณอาจจะคิดว่า เค้าก็ซื้อของเค้าเอง เราไม่เกี่ยวอะไร
ยอมรับเถอะค่ะ ว่าคุณมีอิทธิพลอย่างมากในการซื้อขายสินค้าชิ้นนั้น
ถ้าทำต่อไปเรื่อยๆ คุณจะได้เป็นแค่ตุ๊กตาติดแบรนด์เท่านั้นค่ะ
ความสาว ความสวย ความสามารถของคุณยังทำได้มากกว่านี้อีกเยอะ ยังไปในทางอื่นได้อีกเยอะ

และฝากถึงทั้งแบรนด์และสาวๆนักโฆษณา
โอเคว่า คุณมีสิทธิ์ที่จะทำอะไรก็ได้ จะทำแบรนด์อะไรยังไง โฆษณายังไงก็ได้
แต่คุณต้องมีความรับผิดชอบต่อสังคม ต้องมีจิตสำนึกและต้องมีจรรยาบรรณในการประกอบอาชีพของคุณ เคารพเพื่อนร่วมอาชีพของคุณด้วย

ถ้าแบรนด์ไหนทำได้ดีและถูกต้องทุกขั้นตอน ก็ขอให้แบรนด์นั้นได้ไปต่อ
และขอให้มีความดีงามแบบนี้ไปเรื่อยๆ หลายๆคนเป็นกำลังใจให้คุณอยู่แล้วค่ะ
ส่วนถ้าใครรู้สึกหนวดกระตุก ไม่ขออะไรนะคะ นอกจากไปคิดทบทวน แล้วทำให้มันถูกต้องตามที่ควรจะเป็นต่อๆไปในอนาคต

บ่นมายาว โล่งแล้วค่ะ อัดอั้นตันใจมานาน
ทราบดีว่า หลังจากนี้อาจจะไม่มีที่ให้ยืนในตรงนั้น
แต่การเลือกความถูกต้องเป็นสิ่งที่ดีกว่า มันยอมไม่ได้ค่ะ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับคนทุกเพศทุกวัยเช่นเคยนะคะ
ใครมีเพื่อนเตือนเพื่อน ใครมีแฟนเตือนแฟน ใครมีลูกเตือนลูก
รักทุกคนเลยมาเตือน

สุดท้าย
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอฝากกระทู้เก่าไว้กระทู้นึง เพราะเห็นกระแสคอลลาเจน เริ่มมาเต็มในกระทู้ห้องแป้งอีกแล้ว
[สาระมีอยู่จริง] อธิบายแบบบ้านบ้าน กิน Collagen แล้วได้อะไร ???????
http://pantip.com/topic/30606633

ขอบคุณค่ะ
Aime โปรแกรมเมอร์ตัวเล็ก

Edit คำผิดจ้า
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่