ฟันกรามแตก แต่ไม่หลุดออกจากกัน รักษายังไงครับ

กระทู้คำถาม
เป็นฟันกราม ด้านบนซ้ายครับ ใช้เคี้ยว พอดีเคยอุดไว้แล้วหลุดออกไปตอนเคี้ยวอาหาร

เลยทำให้ฟันแตก แต่ไม่หลุดออกมาครับ เอาลิ้นดุนได้ไม่เจ็บ แต่ถ้าเผลอเคี้ยวจะเจ็บครับ เพราะทิ่มเหงือก

ตอนนี้ไม่มีอาการปวดฟันครับ สงสัยว่าอันที่แตกออกมาเอาลิ้นดุนออกไปเลยได้มั้ยครับ

หรือว่าวัสดุที่อุดฟันสามารถเชื่อมต่อให้ติดได้ ผมจะได้เก็บไว้ก่อนครับ

แล้วการรักษาแบบนี้ ทำอย่างไรได้บ้างครับ หรือต้องถอนอย่างเดียวครับ ขอบคุณครับ

โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่