เมื่อเจ้าของรีวิวบ้านหวานๆ ต้องไปช่วยจัดระเบียบห้องครัวให้เพื่อนร่วมงาน โดยมีเวลา 1 วัน ผลจะเป็นเช่นไร

สวัสดีค่ะ ตาล เจ้าของกระทู้"รีวิว บ้านที่ดูภายนอก Modern แต่ภายในตกแต่งแนวหวานๆ ค่า"
http://pantip.com/topic/30736947

หลังจากได้ขึ้นเป็นกระทู้แนะนำครั้งแรกในชีวิต มาตั้งกระทู้รอบนี้ ไม่ได้จะมารีวิวบ้านตัวเองแต่อย่างใด
(เพราะรีวิวไปแทบทุกซอกทุกมุมแล้ว แต่บางทีก็แอบแวะไปโพสรูปของตกแต่งน่ารักๆ บ้าง แหะๆ) อมยิ้ม02

แต่เป็นการเขียนกระทู้ เพื่อเป็นแนวทางให้กับเพื่อนๆ ว่า เราอาจไม่ต้องสร้างบ้านหลังใหม่
แต่เราก็สามารถมีบ้านที่ อบอุ่น น่ารัก และ เป็นระเบียบเรียบร้อยได้
โดยอาศัย แรงกาย และ แรงใจของทุกคนในบ้านค่ะ อมยิ้ม04

เรื่องเริ่มมาจาก ตาลมีน้องที่ทำงานที่สนิทกันมากๆ อยู่คนนึงค่ะ รู้จักกันมาเกือบ 6 ปีแล้ว
แต่เพิ่งมีโอกาสได้ไปเยี่ยมบ้าน และ ไปนอนที่บ้านน้องเค้าเมื่อสัก 3 ปีที่แล้ว
บ้านน้อง P (นามสมมุติ) เป็นบ้านที่สร้างมานาน เกือบ 20 ปี (พอๆ กับบ้านหลังเก่าของตาลล่ะค่ะ)
แต่บ้านน้อง P มีของเยอะมากๆ ตอนไปนอนครั้งแรก เรียกว่า ต้องเลือกมุมนอน (ว่าไปนั่น) เม่านอนไม่หลับ
ห้องน้อง P มีเตียงเหล็ก 5 ฟุต แต่นอนบนนั้นไม่ได้ เพราะของหลายอย่างอยู่บนนั้น
เลยต้องไปนอนที่ฟูก 6 ฟุต ที่น้อง P ถอยมาใหม่ที่วางอยู่บนพื้นกลางห้อง ทำให้ ห้องไม่มีที่ไปกันใหญ่
แต่น้อง P เคยชินกับพื้นที่แบบนี้แล้ว เลยไม่มีปัญหา

จนเมื่อปีที่แล้ว ตาลตัดสินใจว่า ปีนี้ พี่ตาลจะให้ของขวัญน้อง P โดยการช่วยจัดระเบียบห้องให้นะ
แต่ P ต้องช่วยพี่ด้วยนะ ช่วยโดยการตัดใจทิ้งของที่ไม่จำเป็น อันไหนที่ยังใช้ได้ก็เอาไปบริจาคซะ
พอตกลงกันได้ ตาลก็จัดการรื้อเตียงเหล็ก อายุ สิบกว่าปี ออกเป็นชิ้นๆ และก็ทำการคัดแยกของ
ทำความสะอาดห้อง จัดระเบียบห้อง ได้สำเร็จ เริ่มตอน 2 ทุ่ม เสร็จตี 5 เหนื่อยมาก ฝุ่นเยอะมาก
แต่พอเห็น Before - After ก็ชื่นใจ (วันหลัง ชั้นจะได้มีที่นอนสบายๆ เสียที 5555) หายเหนื่อย เม่าโศก
พร้อม แกล้งแซวน้อง P ว่า วันไหนพี่มาบ้าน จะมา Audit นะว่าห้องรกรึเปล่า

ปล. รูป Before - After ห้องนอนไม่มีนะคะ ตอนนั้นคิดไม่ทันค่ะ

แต่จริงๆ แล้วบ้านน้อง P ยังมีส่วนที่ตาลอยากจะเข้าไปเผือกอีกส่วน คือ ห้องครัว และ ห้องทานข้าวค่ะ
(เป็นโรคเห็นบ้านใครรกๆ แล้วอยากจัด)
เพราะเป็นอีกส่วนที่ตาลได้ไปใช้บริการ เวลาไปบ้านนี้ค่ะ (ลูกสาวบ้านนี้ทำอาหารอร่อยมาก)

เลยบอกไปว่า จากวันที่พี่ไปจัดห้องนอนให้ ตอนนี้จะครบปีแล้ว พี่ขอไป Audit ห้องนอน
และพี่จะให้ของขวัญปีนี้โดยการไปช่วยจัดห้องครัวให้นะ

น้อง P ก็ตกลง โดยก่อนวันที่ตาลจะไปจัดห้องให้ ตาลแวะร้านขายของ 20 บาท (จริงๆ เดี๋ยวนี้ 25 บาทเกือบหมดแระ)
ซื้อตะกร้า กระจาด สติ๊กเกอร์ติดกันน้ำมันกระเด็น สกอตไบร์ท ฝอยขัดหม้อ น้ำยาเช็ดคราบน้ำมัน และอื่นๆ มาเตรียมไว้ก่อนค่ะ
จริงๆ จำรายละเอียดห้องครัวน้อง P ไม่ได้แม่นหรอกค่ะ แต่กะๆ เอาแทน

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา พอเลิกงาน ก็ไปบ้านน้อง P กันเลยค่ะ (มีแวะซื้อของเพิ่มนิดหน่อย)
พอลงจากรถ ก็เข้าบ้านค่ะ ก้าวแรกที่เข้าไป ก็ โอ้ว...มาย (คืนนี้ตรูจะทำเสร็จไหมน้อ)
เม่าแพนิค เม่าอุ้มห่าน

สุดท้ายห้องครัวนี้จะเป็นอย่างไร โดยใช้เวลา 1 วัน โปรดติดตามนะคะ
(อาจไม่ถึงกับแปลงโฉมอย่างในรายการ Reality เมืองนอกนะคะ แต่คุณแม่น้อง P พอใจมากค่ะ แม่บอกว่าเหมือนมีห้องครัวใหม่ 55)

กระทู้ตาลเขียนยาว เหมือนเดิม ใครเบื่อขออภัยล่วงหน้าค่ะ
(ขอ Tag ครอบครัวด้วยนะคะ เพราะตาลเชื่อว่า การจัดบ้าน เป็นเรื่องของคนทั้งครอบครัวค่ะ)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่