เราใช้เงินวันละ 42 บาท ไปทำงาน แล้วเพื่อนๆล่ะคะ?

กระทู้คำถาม
คำเตือน* นี้ไม่ใช่การประหยัด เป็นเพียงการพอเพียง ไม่ค่อยอยากกิน ไม่อยากซื้ออะไร

บ้านเราอยู่ปิ่นเกล้าค่ะ ไปทำงานไกลถึงพระราม 9
หลายคนบอกว่าไกล แต่เราไม่ค่อยรู้สึก ถึงจะใช้เวลาเดินทางถึง 2 ชั่วโมงก็ตาม
(หลายคนอาจไม่เข้าใจว่า "เบาะนุ่มๆบนรถเมล์ มันสบายกว่าเตียงนอนที่บ้านยังไง" อันนี้อธิบายความชอบส่วนตัวไม่ถูกจริงๆ จุ๊บๆ)

ปล.เราไม่คิดว่าการเดินทางระยะไกล จะเป็นต้นทุนของเราค่ะ
เพราะเราได้ประโยชน์จากการได้แอบงีบบนรถ ทำให้สมองตื่นเต็มที่ตอนถึงที่ทำงาน
วันไหนต้องยืนมาทำงาน นี้งัวเงียสุดๆ แต่เคยยืนแค่ครั้งเดียวเองค่ะ

หรือว่าเวลาตื่นมาจากหอ นอนนานแค่ไหน เดินเข้าห้องเรียนก็งัวเงียอยู่ดี
เป็นคนที่ต้องหลับเผื่ออีกสักตื่นถึงจะตื่นเต็มที่น่ะค่ะ


เราต่อรถเมล์สองต่อ ถ้าตีเป็นเงิน รถเมล์ไปอนุเสาวรีย์ 10 หรือ 12 บาท ต่อไปถึงพระราม 9 อีก 11 บาท

ข้าวกลางวันนำมาทานจากที่บ้าน
ฉะนั้นวันหนึ่งใช้เงินไม่เกิน 42 บาท

ให้งบวันหนึ่งตีมากสุด 100 บาท
เดือนหนึ่งใช้ไม่เกิน 2,000 บาท

แล้วเพื่อนๆมีค่าใช้จ่ายยังไงบ้างคะ?
เรามองว่า อะไรก็ได้ถึงอนุเสาวรีย์ได้ก็รอดแล้ว....


ปล. ให้ครอบครัวเดือนละ 5,000 บาทด้วยนะคะ
แต่คิดค่าใข้จ่ายส่วนนี้แยกออกจากค่าใช้จ่ายประจำวัน

อันนี้ขอมองในมุมของค่าใช้จ่ายประจำวันนะคะ

__________

ปล. ไม่คิดว่ากระทู้จะมีคนสนใจเยอะขนาดนี้ค่ะ ขอบคุณนะคะ
แอบมาตอบเรื่องข้าวกลางวัน ที่จริงก็ควรคิดรวมไปล่ะ แต่ตอนแรกตั้งกระทู้เพื่อบ่นเรื่อยเปื่อย

งั้นจะชี้แจงเรื่องข้าวกลางวันนะคะ
ไม่ได้คิดเป็นเรื่องเป็นราวเท่าไรหรอกค่ะ
ปกติทำบัญชี กะเงินเผื่อไว้ว่าใช้วันละ 100 ด้วยซ้ำ

ส่วนอย่างที่บอกไปว่า เป็นค่าใช้จ่ายประจำวัน ไม่นับรวมทั้งเดือน
แน่นอนว่า แอบใช้ไปกับการปาร์ตี้บ้าง แต่ถ้าเดือนไหนไม่ปาร์ตี้
ก็ใช้เท่านี้ล่ะค่ะ ฮาๆ

ถือว่ากระทู้นี้เป็นการแบ่งปันการใช้เงินของแต่ละคนกันนะคะ
อยากให้อ่านกันแล้ว ได้ฉุกคิดว่า เราใช้อะไรเปลืองไปมั้ย
หรือตระหนี่ไปหรือเปล่า?

แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 59
สู้ผมไม่ได้ ใช้เงินวันละ 0 บาทในการไปทำงาน
-ปั่นจักรยานไป (บ้านพักอยู่ในรั้วที่ทำงาน ไม่เกิน 5 นาทีถึง)
-กินกาแฟฟรีที่ทำงานครับ ไม่ทานข้าวเช้า
-ข้าวเที่ยง + ข้างเย็น ที่ทำงานมีเลี้ยงสำหรับคนอยู่เย็นครับ
-ปั่นจักรยานกลับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
ผมว่าคุณคิดผิดอะครับ เวลาเดินทางไปกลับรวม 4 ชม + เวลาทำงาน 9 ชม = ใช้เวลา 13 ชม. ในการหาเงินต่อวัน
ถ้าคุณตีเวลาเป็นค่าเงิน (time is money)
เงินเดือน 15000 / 30 วัน = 500/วัน แล้วหารด้วย 9 ชม จะได้ 55 บาท/ชม.
เดินทาง 55 x 4 = 220 บาท + 42 = 262 บาท
จริงๆคุณใช้เงินต่อวันจริง 262 บาท ที่คุณไม่รู้สึกก็เพราะว่าเงินจำนวนนี้ไม่ได้ออกจากกระเป๋าจริงๆแต่คุณก็ขาดทุนชีวิตไปแล้วเท่านี้

นี่ยังไม่รวมเวลาที่คุณต้องตื่นมาเตียมตัวก่อนออกจากบ้านอีก
สู้หางานใกล้บ้านแล้วเดินทาง 1 ชม แล้วเอาเวลาที่เหลือ 3 ชม. (ที่คุณใช้ในการเดินทางตอนเนี้ย) ไปทำ OT หรือว่าหารายได้เสริมอย่างอื่นดีกว่าไหม
ความคิดเห็นที่ 3
ก็อยู่กับพ่อแม่นี่คะ

บ้านไม่ต้องเช่า ข้าวไม่ต้องซื้อ ค่าน้ำค่าไฟก็ไม่ต้องเสีย

ถ้ารวมในสิ่งที่คุณต้องจ่ายเองถ้าไม่ได้อยู่กับพ่อแม่ วันละ 200 บาทอาจจะยังไม่พอมั้งคะกับค่าครองชีพในกรุงเทพ

เมื่อวานสั่งข้าวผัดกระเพราหมูไข่ดาวจากร้านข้าวข้างทางแบบรถเข็น ราคา 50 บาท

แค่นี้ก็เกินเงินที่คุณใช้วันเดียวแล้วคะ
ความคิดเห็นที่ 43
สมัยเรียนใช้ตังค์วันละ 20 บาท ไม่เคยซื้อขนมกินเลย เพราะที่บ้านลำบากมากต้องรู้จักอดออม ตอนเช้านั่งรถเมล์ไม่ถึงสิบบาทไปมหาวิทยาลัยแถวบางกะปิ กลางวัน กินน้ำในมหาวิทยาลัยเพราะไม่มีตังค์ เรียนเสร็จ ไปทำงานพาร์ทไทม์ที่แฟชั่นไอส์แลนด์ ข้าวเย็นกินที่ทำงาน เงินเดือนได้เดือนละ 2,700 บาท ให้พ่อ และ แม่ 2,000 บาท เก็บไว้ใช้เองเดือนละ 700 บาท (สมัยเรียนกู้เงินเรียน และ อยู่หอพักของมหาวิทยาลัย) พอ เรียนจบ ได้ทำงานของบริษัทญี่ปุ่นที่ไทย 2 ปี แล้ว จากนั้นก็ได้ไปทำงานที่ญี่ปุ่น เกี่ยวกับห้องเช่าที่โตเกียว สตาร์ทเงินเดือน แปดหมื่นหน่อยๆ ที่พักฟรี ความเป็นอยู่สุขสบาย พอเจอแฟนคนญี่ปุ่นเค้าก็ไม่ให้ทำงาน ตอนนี้ อยู่บ้านเป็นแม่บ้านสบายๆ ซื้อของดีๆ หรูๆ ให้ใช้ พาไปกินของอร่อยๆ ทุกๆที่ ที่รู้มาว่าอร่อย อยากทำงานแฟนก็ไม่ให้ทำ เค้าบอกว่าไม่อยากเห็นเราลำบากอีก ตอนนี้ก็แต่งงานกันเรียบร้อยแล้ว...^0^...ถึงจะมีอยู่มากสักแค่ไหน แต่ก็ไม่เคยใช้จ่ายฟุ้งเฟ้อ เพราะคิดถึงคนอื่นที่เค้า ไม่มีเหมือนเรา..เราจึงพาแฟน ไปทำบุญบ่อยมากๆ และจะอุทิศส่วนกุศลผลบุญทุกครั้ง..
ความคิดเห็นที่ 9
- บ้านเราอยู่ลำลูกกา มาทำงานที่พระราม 9  ค่าเดินทางเฉลี่ยวันละประมาณ 100-150 บาท  (ขึ้นอยู่กับว่าเดินทางแบบไหนในแต่ละวัน)  
- ค่าอาหารเช้า 30 (ข้าวกล่อง) + อาหารกลางวัน 50 + อาหารว่าง ขนม ผลไม้ ประมาณ 30 (พยายามไม่เกิน 150 ต่อวัน)
- ตอนเย็น ก่อนเข้าบ้าน ซื้อกับข้าว + ขนม ผลไม้ฝากแม่ ประมาณ 100 - 150
v
v
v
v
v
พยายาม save สุด ๆ แล้วค่ะ...แต่ทำได้แค่นี้  คร่อกฟี้
ความคิดเห็นที่ 45
ผมไม่ชอบประหยัดเงิน แต่ผมชอบใช้จ่ายเงินเต็มที่ จ่ายให้กับตัวเองเต็มที่
แล้วเปลี่ยนมาเป็นแรงในการคิดการทำงานให้ได้ผลตอบแทนสูง ๆ เสียซะมากกว่า

การที่ต้องมาประหยัดเงินจนรัดเข็มขัดมากเกินไป หากไม่ใช่เพราะจำเป็นจริง ๆ หรือไร้หนทางเพิ่มรายได้มากไปกว่าที่เป็นอยู่จริง ๆ คงไม่ทำ
เพราะเสียดายเวลาที่ผ่านไปวัน ๆ กับชีวิตที่เหมือนผ่านไปอย่างไร้ความหมาย
ต่างคนต่างความคิดนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่