เราใช้เงินวันละ 42 บาท ไปทำงาน แล้วเพื่อนๆล่ะคะ?

กระทู้คำถาม
คำเตือน* นี้ไม่ใช่การประหยัด เป็นเพียงการพอเพียง ไม่ค่อยอยากกิน ไม่อยากซื้ออะไร

บ้านเราอยู่ปิ่นเกล้าค่ะ ไปทำงานไกลถึงพระราม 9
หลายคนบอกว่าไกล แต่เราไม่ค่อยรู้สึก ถึงจะใช้เวลาเดินทางถึง 2 ชั่วโมงก็ตาม
(หลายคนอาจไม่เข้าใจว่า "เบาะนุ่มๆบนรถเมล์ มันสบายกว่าเตียงนอนที่บ้านยังไง" อันนี้อธิบายความชอบส่วนตัวไม่ถูกจริงๆ จุ๊บๆ)

ปล.เราไม่คิดว่าการเดินทางระยะไกล จะเป็นต้นทุนของเราค่ะ
เพราะเราได้ประโยชน์จากการได้แอบงีบบนรถ ทำให้สมองตื่นเต็มที่ตอนถึงที่ทำงาน
วันไหนต้องยืนมาทำงาน นี้งัวเงียสุดๆ แต่เคยยืนแค่ครั้งเดียวเองค่ะ

หรือว่าเวลาตื่นมาจากหอ นอนนานแค่ไหน เดินเข้าห้องเรียนก็งัวเงียอยู่ดี
เป็นคนที่ต้องหลับเผื่ออีกสักตื่นถึงจะตื่นเต็มที่น่ะค่ะ

เราต่อรถเมล์สองต่อ ถ้าตีเป็นเงิน รถเมล์ไปอนุเสาวรีย์ 10 หรือ 12 บาท ต่อไปถึงพระราม 9 อีก 11 บาท

ข้าวกลางวันนำมาทานจากที่บ้าน
ฉะนั้นวันหนึ่งใช้เงินไม่เกิน 42 บาท

ให้งบวันหนึ่งตีมากสุด 100 บาท
เดือนหนึ่งใช้ไม่เกิน 2,000 บาท

แล้วเพื่อนๆมีค่าใช้จ่ายยังไงบ้างคะ?
เรามองว่า อะไรก็ได้ถึงอนุเสาวรีย์ได้ก็รอดแล้ว....

ปล. ให้ครอบครัวเดือนละ 5,000 บาทด้วยนะคะ
แต่คิดค่าใข้จ่ายส่วนนี้แยกออกจากค่าใช้จ่ายประจำวัน

อันนี้ขอมองในมุมของค่าใช้จ่ายประจำวันนะคะ

ปล. ไม่คิดว่ากระทู้จะมีคนสนใจเยอะขนาดนี้ค่ะ ขอบคุณนะคะ
แอบมาตอบเรื่องข้าวกลางวัน ที่จริงก็ควรคิดรวมไปล่ะ แต่ตอนแรกตั้งกระทู้เพื่อบ่นเรื่อยเปื่อย

งั้นจะชี้แจงเรื่องข้าวกลางวันนะคะ
ไม่ได้คิดเป็นเรื่องเป็นราวเท่าไรหรอกค่ะ
ปกติทำบัญชี กะเงินเผื่อไว้ว่าใช้วันละ 100 ด้วยซ้ำ

ส่วนอย่างที่บอกไปว่า เป็นค่าใช้จ่ายประจำวัน ไม่นับรวมทั้งเดือน
แน่นอนว่า แอบใช้ไปกับการปาร์ตี้บ้าง แต่ถ้าเดือนไหนไม่ปาร์ตี้
ก็ใช้เท่านี้ล่ะค่ะ ฮาๆ

ถือว่ากระทู้นี้เป็นการแบ่งปันการใช้เงินของแต่ละคนกันนะคะ
อยากให้อ่านกันแล้ว ได้ฉุกคิดว่า เราใช้อะไรเปลืองไปมั้ย
หรือตระหนี่ไปหรือเปล่า?

แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 59
สู้ผมไม่ได้ ใช้เงินวันละ 0 บาทในการไปทำงาน
-ปั่นจักรยานไป (บ้านพักอยู่ในรั้วที่ทำงาน ไม่เกิน 5 นาทีถึง)
-กินกาแฟฟรีที่ทำงานครับ ไม่ทานข้าวเช้า
-ข้าวเที่ยง + ข้างเย็น ที่ทำงานมีเลี้ยงสำหรับคนอยู่เย็นครับ
-ปั่นจักรยานกลับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
ผมว่าคุณคิดผิดอะครับ เวลาเดินทางไปกลับรวม 4 ชม + เวลาทำงาน 9 ชม = ใช้เวลา 13 ชม. ในการหาเงินต่อวัน
ถ้าคุณตีเวลาเป็นค่าเงิน (time is money)
เงินเดือน 15000 / 30 วัน = 500/วัน แล้วหารด้วย 9 ชม จะได้ 55 บาท/ชม.
เดินทาง 55 x 4 = 220 บาท + 42 = 262 บาท
จริงๆคุณใช้เงินต่อวันจริง 262 บาท ที่คุณไม่รู้สึกก็เพราะว่าเงินจำนวนนี้ไม่ได้ออกจากกระเป๋าจริงๆแต่คุณก็ขาดทุนชีวิตไปแล้วเท่านี้

นี่ยังไม่รวมเวลาที่คุณต้องตื่นมาเตียมตัวก่อนออกจากบ้านอีก
สู้หางานใกล้บ้านแล้วเดินทาง 1 ชม แล้วเอาเวลาที่เหลือ 3 ชม. (ที่คุณใช้ในการเดินทางตอนเนี้ย) ไปทำ OT หรือว่าหารายได้เสริมอย่างอื่นดีกว่าไหม
ความคิดเห็นที่ 3
ก็อยู่กับพ่อแม่นี่คะ

บ้านไม่ต้องเช่า ข้าวไม่ต้องซื้อ ค่าน้ำค่าไฟก็ไม่ต้องเสีย

ถ้ารวมในสิ่งที่คุณต้องจ่ายเองถ้าไม่ได้อยู่กับพ่อแม่ วันละ 200 บาทอาจจะยังไม่พอมั้งคะกับค่าครองชีพในกรุงเทพ

เมื่อวานสั่งข้าวผัดกระเพราหมูไข่ดาวจากร้านข้าวข้างทางแบบรถเข็น ราคา 50 บาท

แค่นี้ก็เกินเงินที่คุณใช้วันเดียวแล้วคะ
ความคิดเห็นที่ 43
สมัยเรียนใช้ตังค์วันละ 20 บาท ไม่เคยซื้อขนมกินเลย เพราะที่บ้านลำบากมากต้องรู้จักอดออม ตอนเช้านั่งรถเมล์ไม่ถึงสิบบาทไปมหาวิทยาลัยแถวบางกะปิ กลางวัน กินน้ำในมหาวิทยาลัยเพราะไม่มีตังค์ เรียนเสร็จ ไปทำงานพาร์ทไทม์ที่แฟชั่นไอส์แลนด์ ข้าวเย็นกินที่ทำงาน เงินเดือนได้เดือนละ 2,700 บาท ให้พ่อ และ แม่ 2,000 บาท เก็บไว้ใช้เองเดือนละ 700 บาท (สมัยเรียนกู้เงินเรียน และ อยู่หอพักของมหาวิทยาลัย) พอ เรียนจบ ได้ทำงานของบริษัทญี่ปุ่นที่ไทย 2 ปี แล้ว จากนั้นก็ได้ไปทำงานที่ญี่ปุ่น เกี่ยวกับห้องเช่าที่โตเกียว สตาร์ทเงินเดือน แปดหมื่นหน่อยๆ ที่พักฟรี ความเป็นอยู่สุขสบาย พอเจอแฟนคนญี่ปุ่นเค้าก็ไม่ให้ทำงาน ตอนนี้ อยู่บ้านเป็นแม่บ้านสบายๆ ซื้อของดีๆ หรูๆ ให้ใช้ พาไปกินของอร่อยๆ ทุกๆที่ ที่รู้มาว่าอร่อย อยากทำงานแฟนก็ไม่ให้ทำ เค้าบอกว่าไม่อยากเห็นเราลำบากอีก ตอนนี้ก็แต่งงานกันเรียบร้อยแล้ว...^0^...ถึงจะมีอยู่มากสักแค่ไหน แต่ก็ไม่เคยใช้จ่ายฟุ้งเฟ้อ เพราะคิดถึงคนอื่นที่เค้า ไม่มีเหมือนเรา..เราจึงพาแฟน ไปทำบุญบ่อยมากๆ และจะอุทิศส่วนกุศลผลบุญทุกครั้ง..
ความคิดเห็นที่ 9
- บ้านเราอยู่ลำลูกกา มาทำงานที่พระราม 9  ค่าเดินทางเฉลี่ยวันละประมาณ 100-150 บาท  (ขึ้นอยู่กับว่าเดินทางแบบไหนในแต่ละวัน)  
- ค่าอาหารเช้า 30 (ข้าวกล่อง) + อาหารกลางวัน 50 + อาหารว่าง ขนม ผลไม้ ประมาณ 30 (พยายามไม่เกิน 150 ต่อวัน)
- ตอนเย็น ก่อนเข้าบ้าน ซื้อกับข้าว + ขนม ผลไม้ฝากแม่ ประมาณ 100 - 150
v
v
v
v
v
พยายาม save สุด ๆ แล้วค่ะ...แต่ทำได้แค่นี้  คร่อกฟี้
ความคิดเห็นที่ 45
ผมไม่ชอบประหยัดเงิน แต่ผมชอบใช้จ่ายเงินเต็มที่ จ่ายให้กับตัวเองเต็มที่
แล้วเปลี่ยนมาเป็นแรงในการคิดการทำงานให้ได้ผลตอบแทนสูง ๆ เสียซะมากกว่า

การที่ต้องมาประหยัดเงินจนรัดเข็มขัดมากเกินไป หากไม่ใช่เพราะจำเป็นจริง ๆ หรือไร้หนทางเพิ่มรายได้มากไปกว่าที่เป็นอยู่จริง ๆ คงไม่ทำ
เพราะเสียดายเวลาที่ผ่านไปวัน ๆ กับชีวิตที่เหมือนผ่านไปอย่างไร้ความหมาย
ต่างคนต่างความคิดนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่