เพื่อนๆ ออกรถใหม่ กันเต็มเลย T T

เพื่อนๆ ออกรถใหม่ กันเต็มเลย  T T

แต่  ... ผมต้องฝืนตัวเองให้ได้  และทำได้อยู่ตอนนี้

เงินเดือนเพื่อนหลายๆคน  มีทั้งน้อย และมากกว่าผม  เรทอายุประมาณ 24 ครับ เพิ่งเรียนจบ
แต่ผมเป็นคนที่คิดขวางโลกมั้ง  เพื่อนๆออกรถใหม่  แต่ผมไม่ออก  และยังคงใช้มอร์ไซค์ขับทำงาน ในกทม.

@ ถ้าเงินเดือน 15000  ต้องผ่อนรถเดือนละ 6000

ต้องผ่อนแบบนี้ไปอีก5-7 ปี  ค่าบำรุง ค่าสึกหรอ  ค่าใช้จ่ายต่างๆในเรื่องของรถ  ต่างหาก

แล้วเมื่อไหร่จะตั้งตัวได้ เพราะต้องหมดไปกับของเสื่อมราคา
       ก็ต้องทำงานหาเงินแบบนี้ไปเท่าไหร่  

เพื่อนมีรถขับไปทำงาน  เที่ยวผับ  มันเท่ห์จริงๆ  ไปไหนก็ขับรถไป  ส่วนผมมอร์ไซค์อย่างเดียว  เร็วกว่า ประหยัดกว่า(มั้ง) 555
ผมคิดต่างจากเพื่อนนิดนึง  คือ  ผมจะเก็บเงินที่จะออกรถ ผ่อนรถ ไว้ไปลงทุน เพื่อให้เงินงอก สร้างธุรกิจของผม ซึ่งตอนนี้กำลังดำเนินการ

ถ้าผมคิดเหมือนเพื่อน  ผมก็ออกรถได้  เพราะผมเงินเดือนเยอะกว่าเพื่อนซะอีก (งด.ผมรวมทุกจ็อบแล้วประมาณ 3XXXX )
แล้วใช้ชีวิตเหมือนๆเพื่อน คือ

ทำงาน  เอาเงินมาใช้   ผ่อนรถ  จ่ายค่าหอ  กินใช้ เที่ยว แล้วอีก 10 ปี ถ้ายังเป็นแบบนี้ ก็ต้องทำงานแบบนี้ไปเรื่อยๆ  เมื่อไหร่จะรวย

ผมได้ศึกษา และหาความรู้เรื่องการเงินมาซักพักใหญ่ๆแล้ว
ถ้าผมจะหาอิสรภาพทางการเงิน  ต้องมีความอดทนสูงมาก  อดทนต่อความอยาก  อดทนต่อสังคมแวดล้อม

อดทนต่อวินัยการเก็บเงิน   อดทนต่อการทำงานหนัก
และหาช่องทางการลงทุน  ในทางต่างๆ  เวลาเพื่อนถาม ผมก็พยายามอธิบายในสิ่งที่ผมทำ  แต่เพื่อนไม่เข้าใจ

เพื่อนๆก็เริ่มไม่ค่อยแฮปปี้กับผมเท่าไหร่  เพราะผมทำงานเยอะ เพื่อนโทรชวนไปกินเหล้า   ก็มักจะปฎิเสธตลอด
แล้วพอไปมีทติ้งกัน  ก็โดนดูถูกดูแคลนเบาๆ   ว่าไม่มีรถยนต์ขับ   ยังใช้มอร์ไซค์เก่าๆอยู่น่ะครับ

ทำไงได้อยากรวยก็ต้องเก็บตังค์ ลงทุนต่อไป  บางทีก็ใช้เงินซื้อความรู้  บางทีเป็นก้อนใหญ่เลย

เหนื่อยครับ  ไม่ได้เหนื่อยกับตัวเอง  แต่เหนื่อยกับการที่ต้องอยู่ในสังคมที่ไม่เข้าใจเรา

มีใครเป็นแบบผมมั่งครับ   สวนกระแสสังคมที่ต้องพบเจอทุกวันบ้าง
แสดงความคิดเห็น
Preview