การขอวีซ่าแต่งงานกับคนเยอรมันยากไหม

กระทู้คำถาม
สวัดดีค่ะ ดิฉันอยากสอบถามข้อมูลการขอวีซ่าแต่งงานที่เยอรมันยากไหมค่ะ
           ดิฉันกับแฟนคบกันมาได้ 2 ปีแล้ว และเขาก็มาหาประมาณ 4-6 ครั้งได้แล้วค่ะ เราตกลงที่จะแต่งงานกันในปีนี้ ที่เมืองไทย และที่เยอรมัน
ตอนนี้ดิฉันกำลังจะเรียนภาษาเยอรมัน A1 เพื่อที่จะใช้ในการยื่นวีซ่าขอสมรสในเยอรมันค่ะ แฟนทำงานได้ เงินเดือนประมาณ 2,800 euro หลังหักภาษี แต่ดิฉันกังวลว่าระหว่าเราทำงานอยู่และเรียนภาษาไปด้วย กับลาออกเพื่อที่จะไปเรียนอย่างเดียวอย่างไหนจะดีกว่ากัน เพราะดิฉันก็เกรงว่าการยื่นขอวีซ่ามันจะยากมาก เพราะงานที่ทำอยู่มั่นคง และมีภาระที่จะต้องส่งเสียมารดาด้วยค่ะ และอยากทราบว่าเรียนที่เกอเธ่ หรือเรียนที่ไหนก็ได้เหมือนกัน

ขอรบกวนช่วยให้ข้อมูลด้วยค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่