ถามเกี่ยวกับ filter ที่ใช้ได้กับ panasonic lumix gf1 หน่อยครับ

กระทู้คำถาม
ตอนนี้ผมมีกล้อง panasonic lumix gf1 รุ่นเก่าอยู่ครับ
มีเลนซ์ที่มากับเครื่อง LUMIX G VARIO 14-45mm fF3.5-5.6, LUMIX G 20mm f1.7
แล้วก็ LUMIX G X VARIO 35-100mm f2.8 ครับ

อยากทราบว่ามี filter ที่ใช้กับเลนซ์นี้ได้บ้างครับ ที่คุณสมบัติเหมือน ND filter (ถ่ายเห็น flow น้ำ) กับ PL filter (สีธรรมชาติ) ของ panasonic อ่าครับ

ผมมือใหม่ครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

แล้วขอถามอีกอย่างครับ Lumix DMC-GX1 ดีกว่า GF1 เยอะกว่าไหมครับ

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่