คุณแม่เลิกปั๊มนมกันตอนลูกอายุเท่าไหร่คะ

กระทู้คำถาม
อยากถามแม่ๆว่า ปั๊มนมให้ลูกกันนานแค่ไหนค่ะ
พอดีว่า ลูกไม่ยอมเข้าเต้ามาตั้งแต่เกิด
เลยปั๊มนมให้ลูกแทนอ่ะค่ะ ซึ่งตอนนี้ก็ผ่านมา 7 เดือนกว่ากว่าละ
น้ำนมยังไม่ค่อยลด ปั๊มทุก 4 ชั่วโมง แล้วยัง ตื่นมาปั๊มกลางคืนด้วย
ตอนนี้เริ่มรู้สึกเหนื่อยเพราะเป็น working women ลาคลอด 3 เดือน
และก็ทำงานมาสี่เดือนก่าๆ แล้วค่ะ เอาเครื่องมาปั๊มที่ทำงานด้วย
พอดี เป็นคนที่ไม่ได้มีนมในสต๊อกมาตั้งแต่น้องเกิดเลย
จะ ปั๊มเพื่อให้น้องกินวันต่อวัน

เลยอยากถามคุณแม่ working women ส่วนใหญ่ เลิกปั๊มเมื่อไหร่คะ
แล้วน้ำนมหดเองรึเปล่า เพราะทุกวันนี้ยังมีอาการคัดนมอยู่เลย
อยากหยุดเพราะงานเยอะมาก แต่ต้านทานร่างกายตัวเองไม่ไหว
เพราะมันเจ็บอ่ะค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่