แชะเดียวเปลี่ยนชีวิต

กระทู้สนทนา
ถ่ายรูปเป็นงานอดิเรกครับ เริ่มถ่ายมาตั้งแต่ Nikon FM10

จนมาเป็น D3000 และงอกเป็น D700 มาอีกตัว ช่วงนั้นซื้อ Sony NEX-5 มาเป็น ML อีกตัวนึง

NEX-5 ขายทิ้งไปก่อนใคร เพราะโฟกัสไม่ทันซับเจคต์ที่ถ่าย คือเด็กๆครับ  กลายมาเป็น Nikon 1V1 แทน

DX ก็โตขึ้นทีละนิด เป็น D90 แล้ว D7000 (อยู่ตัวแล้ว)

เลนส์ก็งอกมาเรื่อย ทั้ง นาโน ทั้ง DX เก็บไปเรื่อยตามความสนใจ ตัวแรกที่ทำให้ใบอนุญาติการบ้าอุปกรณ์ผ่าน คือ 35F1.8G DX ครับ ถ่ายแล้วภรรยาถูกใจ ตัวที่ถูกใจที่สุดคือ Carl Zeiss Distagon 35F2 ZF.2

สถานการณ์ล่าสุด D700 นี่ขายไปแล้วครับ เพราะเด็กๆโตขึ้นเรื่อยๆ ตอนD3000 มีลูกคนเดียว ตอนนี้ลูกสามแล้ว ถือ D700 ตามเด็กๆไม่ทันครับ

ใจยังคิดถึงอารมณ์กล้อง Fx อยู่เสมอครับ มันยากจะลืมจริงๆ

ตอนนี้ที่เล็งๆไว้คือ Sony RX1 ครับ กล้องคอมแพ็คต์ เซ็นเซอร์ฟูลเฟรม พร้อมเลนส์ Carl Zesiss Planar 35F2 เพราะเมื่อก่อนจะใช้ D700+35F2 ออกเดินถ่ายรูปวันชิลๆอยู่แล้ว เลนส์ฟิกซ์35 รับได้สบายมาก

ติดที่วีซ่าไม่ผ่านครับ ราคาเกือบแสน

คำตอบที่ได้คือ ซื้อบอดี้D800 ไม่ดีกว่าหรือพี่ (เอามาตอนนี้ก็ไม่ได้ใช้ครับ ที่ขาย D700 เพราะไม่สะดวกเท่านั้นเอง)

หลังจากตามหามาทั่วกรุงเทพ มีกล้อง Sony RX1 ตัวจริงให้ลองที่ Paragon ครับ ยิ้ม

เนียนไปลองแชะนึง วีซ่าผ่านฉลุยยยยยยยยยยยยยยยยยย ครับ

ใครอยากจะลอง เอา SD Card ไปลองได้ที่ Paragon ครับ Sony Store ชั้น2 ครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่