สอบถาม p'juk เรื่อวสินเชื่อบ้านได้เพิ่มของไทยพานิชย์บ้างคะ

กระทู้คำถาม
เราผ่อนหนี้บ้านเดิมเหลือสี่แสนกว่าบาทตอนนี้ค่ะ ยอดเดิมเจ็ดแสนกว่าบาท
แล้วได้จดหมายจากธนาคารว่ามีสินเชื่อ scb home loan top up คือเอายอดที่ชำระไปแล้วมาให้กู้เพิ่มได้
แบบไม่ขอหลักฐานอะไรเพิ่มนอกจากบัตรประชาชน กับบัญชีที่จะให้โอนเงินเข้า

ดูแล้วดอกเบี้ยที่ได้ต่ำกว่าสินเชื่อเอนกประสงค์ค่ะ (ประมาณ8เปอร์เซนต์)
ช่วงนี้เรามีหนี้บัตรเครดิตอยากเอาไปปิดพอดี  ดอกเบี้ยจะได้ถูกลง

สงสัยว่าแบบนี้ธนาคารมักจะให้ผ่านเลยมั้ยคะถ้ายื่นเรื่องไป เพราะเคยกู้ผ่านมาแล้ว
(วงเงินที่ได้ใหม่จะแยกกะยอดบ้าน แต่ไม่ต้องจ่ายเพิ่ม จ่ายเท่ายอดเดิมแล้วเขาจะแบ่งหักหนี้สองก้อนเอาเอง ในโบรชัวร์ว่างั้น)
หรือว่าเค้าจะเชคเครดิตเหมือนกู้ใหม่อีกรอบ  คือตอนนี้เรามีหนี้บัตรเครดิตอยู่จำนวนนึง(เกือบแสน)
แล้วก็เคยลืมจ่ายบัตรจนโดนตัดตอนปลายปี อันนี้ยอดน้อยมากพันกว่าบาทเป็นบัตรที่ไม่ค่อยใช้ เรารูดเพราะจะได้โปรเงินคืน
แต่สุดท้ายดันลืมไปจ่าย -*- หลังจากรู้ตัวก้อจ่ายเต็มปิดยอดไปเลยนะคะ จะมีผลกับการพิจารณามั้ยคะ

แล้วถ้าผ่าน ได้เงินแล้ว ต่อไปเรามีรายได้เข้ามา เราสามารถเอาเงินไปโปะ ให้หนี้ก้อนนี้หมดไวๆได้เหมือนโปะบ้านเลยมั้ยคะ
คือเราทำเรื่องขอลดดอกเบี้ยบ้านไปยังไม่ถึงปี เห็นในสัญญาบอกว่าห้ามจ่ายเกินสองเท่าค่างวดในช่วงสามปีนี้น่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่