รีไซเคิลบลัชออนแตกๆ ให้เป็นบลัชออนเนื้อมูสค่ะ

กระทู้สนทนา
ทำบลัชออนตกแตก (จริงๆ ราคามันก็ไม่ได้แพงอะไร แต่หาตลับใส่ยากจัง)
เป็นของเบนเซ่  สีส้ม ใช้แปรงปัดค่อนข้างยากหน่อย สีค่อนข้างชัด ปัดไม่ดีกลายเป็นตูดลิง

อ่าน และ ดู youtube วิธีทำให้เป็นบลัชครีมแล้วหลายๆ สุตรให้ใส่ วาสลีนด้วย พอดีเป็นคนหน้ามันไม่ค่อยชอบก็เลยต้องดัดแปลงกันหน่อยค่ะ

สิ่งที่ใช้วันนี้ ทุกสิ่งทุกอย่ากะเอาเองค่ะ ลืมดูว่าตอนผสมใส่อะไรเท่าไหร่

บลัชออนที่แตกแล้ว (ถ้าไม่ชอบสีเดิม เอาสีอื่นมาเติมก็ได้ค่ะ) เราเอาสีชมพูของเมเบลลีนที่เหลือติดๆ ตลับมาผสมด้วย
เจลว่านหางจระเข้
รองพื้น (เราใช้คิวท์เพรส แบบหลอด เพราะไม่ค่อยได้ใช้ ก็เลยเอามาผสมด้วยเลย)
ไพรเมอร์ (อันนี้ลองใส่ดู ซื้อของลอรีอัลมาแล้วไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ มันวิ๊งๆ ไป) เลยเอามาผสมด้วย

เอาทุกสิ่งทุกอย่างผสมรวมกันในกระปุก ค่อยๆ กะเอาทีละนิดๆ นะคะ
ที่เราใส่เยอะคือ เจลว่านหางจระเข้ เพราะมันจะได้ไปเจือจางให้สีบลัชมันซอฟท์ลง ค่อยๆ ใส่ค่อยๆ คนๆ ไปเรื่อยๆ
แตะๆ ดูจนพอใจ

บลัชที่แตกและสีเดิมนะคะ

คนๆ ผสมกันในกระปุก  และ ลองปาดเนื้อบลัชลงบนแขน
อาจจะไม่ค่อยชัดซักหน่อย
รูปนี้ปาดให้ดูเนื้อบลัชนะคะ ถ้าเกลี่ยแล้วสีมันค่อนข้างเข้ม  ปริมาณนี้ไม่เหมาะสำหรับลงแก้มแน่นอน

สีที่ได้และความทนทานเมื่อโดนน้ำ
โดนน้ำเฉยๆ ไม่หลุดค่ะ เอาืมือถูๆ ก็ออกไปบ้าง (รูปล่าง)

สีนี้ยังไม่ได้ลองปาดกับหน้าค่ะ ตอนนี้กลางคืน อาจจะเห็นสีไม่ชัดเท่าไหร่ เอาไว้วันพรุ่งนี้จะลองปาด แล้วดูว่าทนหรือเปล่า

เวลาแตะลงแก้มให้แตะลงทีละนิดนะคะ  อย่าคิดว่ามันผสมกับว่านหางจระเข้แล้วมันจะสีอ่อนลงมาก

แต่ถ้าลงแป้งทับ สีอาจจะอ่อนลงค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่