แชร์ประสบการณ์ Yunomori Onsen ( ยูโนะโมริ ออนเซนแอนด์ สปา) สุขุมวิท 26 โครงการ A SQUARE

กระทู้สนทนา

สวัสดีครับ วันนี้ขอมาแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวบ้าง หลังจากได้สืบเสาะหาข้อมูล ยูโนะโมริ ออนเซนแอนด์ สปา มาเป็นระยะหนึ่งแล้ว
อันดับแรกต้องบอกก่อนเลย ผมเป็นคนขี้เขินไม่ค่อยกล้าอะไรพวกนี้ซักเท่าไหร่ แต่ก็ด้วยความที่หลงไหลประเทศญี่ปุ่น(ทั้งๆที่ยังไม่เคยไป) ทั้งอาหารการกินของเขาวัฒนธรรมก็ทำให้ผมได้อยากสัมผัสวิถีชีวิตอีกหนึ่งอย่างก็คือ ออนเซน
เป็นฤกษ์งามยามดีที่วันจันทร์ 21 นี้ผมไม่มีเรียน ก็เลยแว๊ปเข้าไปซะหน่อย เข้าไปในตัวของ ออนเซ็น ก็ได้รับการต้อนรับที่ดีจากพนักงานครับ
อันดับแรกเขาก็ให้เราชำระค่าบริการกันก่อนเลย (ผมทำแค่ออนเซ็นอย่างเดียวก็ 450 บาทครับ

แต่ถ้าใครสนใจนวดไทยหรือนวดอโรมาก็มีส่วนลดต่างๆตามโปรโมชั่นที่เขาจัดไว้ครับ) และเราก็จะได้กุญแจล็อคเกอร์มานะครับ(เป็นสายคล้องข้อมือ)  ภายในออนเซ็นไม่ต้องใช้เงินสดครับ บอกรหัสตู้ล็อคเกอร์เราแล้วเขาจะ มาคิดค่าบริการตอนเราคืนสายคล้องข้อมือด้วยครับ
ต่อจากนั้นก็ไปเก็บรองเท้ากันครับ เขาก็จะนำรองเท้า ญี่ปุ่น(ที่เข้ากับชุดยูกาตะ) มาให้เราครับ

จากนั้นก็ถึงเวลาไปเปลี่ยนชุดกันครับพนักงานก็จะพาเดินไปยังส่วนของบริเวณทางเข้าออนเซ็นนะครับข้างๆก็จะเป็นการจัดสวนแบบญี่ปุ่น

พอมาถึงทางเข้าแล้วพนักงานก็จะให้ผ้าขนหนูผืนสั้น(ขนาดประมาณผ้าเช็ดผม) และผืนยาว(ขนาดปกติ) มาให้กับเรา แล้วก็ชุด ยูกาตะ (ขนาดมี M แล้วก็  L นะครับถ้าผมจำไม่ผิด แล้วก็ผ้าที่ผูกเอวครับ)

จากนั้นก็ถึงเวลาเปลี่ยนชุดกันแล้วแต่ก่อนหน้านั้นเราจำเป็นต้องถอดรองเท้าไว้ที่ชั้นวางครับ ทางซ้ายมือเป็นทางเข้าห้องน้ำ (ปัสสาวะ และ ถ่ายหนัก)

จากนั้นเราก็เดินผ่าน ผ้ากั้นเข้าไปในห้องเปลี่ยนครับ ข้างในก็จะเป็นล็อคเกอร์ นะครับ ถึงเวลาที่จะต้องเปลี่ยนชุดกันแล้วก็ถอดกันเลยครับ ไม่ต้องเขินอาย ล็อกเกอร์ก็จะมี2 ชั้น นะครับ แล้วแต่ว่าใครจะได้ชั้นบนชั้นล่าง ภายในห้องก็มี ส่วนล้างหน้า และก็ส่วน โต๊ะเครื่องแป้งไว้ให้แต่งตัวทำกิจ หลังจากแช่ออนเซ็นเสร็จครับ พอถอดชุดเรียบร้อยก็เปลือยเปล่า เหลือแค่ผ้าขนหนูผืนเล็กที่เขาอนุญาติให้นำเข้าแล้วนะครับ ส่วนเครื่องมืออุปกรณ์สื่อสาร แล้วก็สิ่งของมีค่าก็นำเก็บใส่ล็อกเกอร์ พร้อมกับมีกุญแจเป็นข้อมือ คล้องไว้ครับ  (ปล. เจ้าของกระทู้เจอกับตัวเองเลยครับ ขณะที่ผมแช่อยู่มีคนนำผ้าขนหนูผืนใหญ่เข้าไปด้วย สงสัยจะอาย ผู้จัดการร้านถึงกับเดินมาแล้วพาออกไป ตักเตือนกันเลยทีเดียว นี้ถือเป็นวัฒนธรรมที่เขาเคร่งกันมากเลยครับ)

จากนั้นนะครับก็เดินผ่านเข้ามาถึงในส่วนของบ่อแช่แล้วครับแต่ก่อนนั้นเราต้องชำระร่างกายกันก่อนครับ โดยจะมีส่วนให้อาบน้ำทำความสะอาด (เป็นอีกวัฒนธรรมนะครับที่เขาจะไม่ไปทำการขัด ถูตัวกันในบ่อ) เมื่ออาบน้ำสระผมเสร็จแล้วนะครับ

ก็ไปส่วนของ บ่อน้ำกันเลย บ่อแรกหลังจากชำระร่างกายเสร็จก็เป็น บ่อโซดา (บ่อเด็ดของเขาเลยครับ)  แต่ละบ่อก็จะมีอุณหภูมิบอกไว้นะครับ )
ถัดไปเป็นบ่อ ที่เป็นน้ำแร่ นะครับ แล้วก็มีบ่อ สตรีม(นวดๆนะครับ) แล้วก็เป็นบ่อน้ำเย็น อันนี้เย็นมากกกกกครับ เหมือนเอาน้ำแข็งลงไปละลายเลยครับและส่วนภายในก็ยังจะมี ส่วนของสตรีมด้วยนะครับ แล้วที่ไม่ลืมก็ยังจะมีส่วน ภายนอก ( Out Door) ก็จะมีส่วนของ ซาวน่านะครับและก็มี Day Bed และHilight อีกส่วนคือ ถังไม้นะครับ เป็นส่วนของ ออนเซ็นแบบแช่เดี่ยว

หากยังนึกภาพกันไม่ออกนะครับ ผมลองเข้าไปดูตามวีดีโอนี้กันเลย

http://www.youtube.com/watch?v=pVdzy9YAsbg

ภายในรายการนะ( พิธีกรใส่กางเกงลงไปในบ่อนะครับ) แต่ของจริงเนี่ย ห้ามเลยนะครับเคร่งครัดมาก : )

ปล. โดยส่วนตัวนะครับ ผมชอบมาก เพราะมันรู้สึกผ่อนคลายแล้วก็รู้สึกว่าแต่ละคนที่เป็นลูกค้าให้เกียรติซึ่งกันและกัน ให้ความ Privacy ซึ่งกันและกันเป็นอย่างมากครับ : ) ขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้ถ่ายภาพมา เพราะมัวแต่ตื่นเต้นอยู่ ๕๕๕ ครับ ภาพประกอบเป็นภาพจากเว็ปไซต์อื่นนะครับ (ภาพที่แสดงในส่วนของบ่อออนเซ็นเป็น ฝั่งของผู้หญิงนะครับ ของผู้ชายจะมีลักษณะคล้ายกันแต่กลับฝั่งกันครับ )

เครดิต : http://www.chillpainai.com/scoop/363/%E0%B9%81%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%8B%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%8D%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%9B%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88-%E0%B8%A2%E0%B8%B9%E0%B9%82%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B9%82%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%B4-%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%8B%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B9%8C-%E0%B8%AA%E0%B8%9B%E0%B8%B2-Yunomori-Onsen-Spa/
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่