ประสบการณ์....หญ้าไผ่น้ำกับสุนัขที่เป็นโรคไต

กระทู้สนทนา
เมื่อประมาณ 3 เดือนที่แล้ว สุนัขเราพันธุ์ไทยอายุ 14 ปีไม่สบายค่ะ พาไปหาหมอตรวจเลือดพบว่าเลือดข้นและค่าไต 2.5 สูงกว่าปกติ (ค่าปกติไม่เกิน 1.5) คุณหมอบอกว่าน่าจะเป็นอาการเริ่มต้นของโรคไตคุณหมอนัดให้น้ำเกลือใต้ผิวหนังสัปดาห์ละ 2 ครั้ง เปลี่ยนอาหารให้สุนัขเป็นอาหารเม็ดสูตรเจและทานปลาน้ำจืดกับผักนึ่ง เราเริ่มหาข้อมูลจากในนี้แล้วพบว่าเคยมีคนใช้หญ้าไผ่น้ำแล้วได้ผล เลยตัดสินใจหาหญ้าไผ่น้ำมาต้มให้สุนัขเรากินค่ะ แต่เราไม่ได้ให้แบบเข้มข้นนะคะ เราใช้วิธีผสมใส่กับน้ำที่เค้าดื่มประจำ (เพราะเคยป้อนน้ำหญ้าไผ่น้ำแบบเพียวๆแล้วเค้าไม่ยอมค่ะ) ผ่านไปประมาณเดือนกว่าๆ เราลดการให้น้ำเกลือลงเหลือสัปดาห์ละ 1 ครั้ง จนเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาไปตรวจเลือดอีกครั้งค่าไตลดลงเหลือ 1.1 ซึ่งอยู่ในเกณฑ์ปกติแล้วค่ะ แต่น่าเสียดายที่วันก่อนสุนัขเราติดเชื้อแบคทีเรียในกระแสเลือดเสียชีวิตไปแล้ว (ไม่เกี่ยวกับโรคไต) เสียใจมากค่ะเพราะดูแลจนเค้ามีอาการดีขึ้นแล้วแท้ๆ ที่เรามาเล่าให้ฟัง คือ อยากให้กำลังใจคนที่สุนัขป่วยเป็นโรคไตเหมือนเราค่ะ เรารู้ว่ามันอาจเหนื่อยกว่าปกติ แต่ตอนที่เค้ายังอยู่แล้วยิ้มแล้วกระดิกหางให้มันก็หายเหนื่อยค่ะ  ตอนนี้เค้าไม่อยู่แล้วมันโหวงๆมากค่ะเพราะเลี้ยงเค้ามานานผูกพันกับเค้ามาก

ป.ล. ความเห็นส่วนตัวเราว่าหญ้าไผ่น้ำเหมาะกับสุนัขที่เป็นโรคไตในระยะแรกๆนะคะ ถ้าเป็นเยอะแล้วเราว่าน่าจะปรึกษาคุณหมอก่อนค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่