ทำไมผมรู้สึกเหมือน " พลอย ไม่ค่อยชอบ ตะวัน " (ONE YEAR 365 วัน บ้านฉัน บ้านเธอ)

จริงๆบทพลอย น่าจะออกแนว ผู้หญิงแสนดีนะ

แต่มีหลายฉากที่ทำให้คิดแบบนั้น

เช่น ฉากที่กอดกับพี่เพชรในห้องน้ำ ที่พูดถึงตะวัน แล้วบอกกับพี่เพชรว่า พี่น้อง บ้านนี้นิสัยเหมือนกันเลยนะ

กับ ฉากล่าสุด บทที่พลอยพูดบทโต๊ะกินข้าว หลังจากที่ตะวันหนีกลับไปสุพรรณ

ผมคิดไปเองคนเดียวป่ะครับ หรือ ผกก.ตั้งใจให้รู้สึกแบบนั้น ประมาณ ตะวันสนิทกับพี่เพชรมาก แบบอารมณ์หวงๆ อิจๆ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 9
ฉากกินข้าวผมก็ว่าแปลกๆ แต่เค้าอาจจะอยากให้คนดูรู้ว่าพลอยเป็นคนสังเกตคนรอบข้าง เลยให้พลอยเป็นคนพูด

มีอีกฉากที่อาจจะเป็นไปได้คือฉากดูทีวีที่โดนตัดไป ที่พลอยนั่งดูทีวี แล้วตะวันก็มาแย่งรีโมตไปเปลี่ยนช่อง

อาจจะนิสัยเข้ากันไม่ได้ด้วย พลอยจริงๆเหมือนเป็นคนที่ยอมตามใจคนอื่น แต่ใจจริงก็ไม่ได้อยากยอมขนาดนั้น คืออยากจะยอมให้คนที่เห็นใจเราไรงี้ แต่ตะวันจะเป็นแบบไม่ค่อยสนใจใคร อยากทำไรก็ทำเลย ไม่ค่อยแคร์

แล้วน่าจะเกี่ยวกับการเป็นพี่คนโต ที่ไม่ได้เป็นพี่ด้วยเพราะเพชรกับตะวันเข้ามา เลยถูกเลื่อนมาเป็นคนกลางแทน อาจจะมีรู้สึกหงุดหงิดลึกๆในใจ เท่าที่สังเกตคือพลอยดูเป็นพี่ที่น้องไม่ค่อยเคารพ แล้วก็เป็นคนที่ดื้อเงียบ คือตอนนิสัยดีก็ดีแบบจัดๆ แต่พอมุมนิสัยก็เสียจัดๆเหมือนกัน แอบแรงเวลาไม่ค่อยพอใจด้วย ซึ่งมันก็ดีแหละ สมจริง ทุกตัวมีจุดดีจุดเสีย แต่คนแบบพลอยดูภายนอกน่าคบ แต่จริงๆแอบน่ากลัวนะ ถ้าเราเข้าไม่ถึงใจเขา เขาก็จะไม่ยอมเปิดให้ง่ายๆ ไม่แน่ใจนะครับ อาจะคิดไปเอง แต่ผมว่าพลอยค่อนข้างน่ากลัว แต่จริงๆในเรื่องนี้น่ากลัวกันทุกคน มีแค่ลุงตั้มที่น่าวางใจ แต่ก็ไม่แน่ ep. หน้าลุงตั้มอาจจะเปิดเผยความชั่วร้ายขึ้นมาก็ได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่