[CR] เลบานอน...เหนือจรดใต้ ไข่มุกแห่งทะเลเมดิเตอร์เรเนียน

สวัสดีสมาชิก Pantip ทุกท่านครับ หลังจากที่เราเคยรีวิวท่องเที่ยว “กรุงเบรุต” เมืองหลวงของเลบานอนแล้วหายไปนานมาก วันนี้เราจะกลับมาแชร์ประสบการณ์การเดินทางในประเทศเล็กๆแห่งนี้อีกครั้งครับ ซึ่งบอกเลยว่าเลบานอนคืออีกประเทศที่เรียกได้ว่า Hidden Gem  สำหรับนักท่องเที่ยวจริงๆ

Link ตอนที่ 1 : เที่ยวเลบานอนด้วยตัวเอง :  เบรุต ปารีสแห่งตะวันออกกลาง

กรุงเบรุต เมืองหลวงของเลบานอน

ส่วนในรีวิวนี้เราจะไปพาไปเที่ยวเมืองอื่นๆของเลบานอนกันบ้างครับ เพราะอย่างที่เคยบอกในตอนแรกว่ารีวิวภาษาไทยเกี่ยวกับประเทศนี้ยังมีน้อยมาก (เมื่อเทียบกับประเทศยอดฮิตอื่นๆ) เราเลยขอมาแบ่งปันประสบการณ์การเดินทางกันต่อ โดยเราจะพยายามรวมเนื้อหาทั้งหมดไว้ในรีวิวเดียว เนื้อหาเลยจะค่อนข้างยาวววว หวังว่ารีวิวนี้จะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่มีความสนใจหรือมีแผนจะเดินทางไปเที่ยวเลบานอน ยังไงก็ฝากติดตามกันด้วยนะครับ 

โดยขอแบ่งการเล่าง่ายๆ คือ เราให้เมืองหลวงอย่างกรุงเบรุตเป็นจุดศูนย์กลางของทริปนี้ และแบ่งทริปออกเป็น 3 ส่วน ดังนี้ครับ

A.เลบานอนตะวันออก - หุบเขา Beqaa 

B. เลบานอนตอนเหนือและเทือกเขาเลบานอน

C. เลบานอนตอนใต้

ภาพแผนที่การแบ่งเขตของเลบานอน(ที่มา : palatepress.com)
ชื่อสินค้า:   เลบานอน
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่