ที่ดินหรือคอนโดมิเนียม?

สวัสดีค่ะ จขกท มีเงินเก็บพอประมาณค่ะ อยากมีอสังหาริมทรัพย์ที่ไทยไว้บ้าง  เราควรซื้อที่ดินเก็บไว้หรือซื้อคอนโดดีคะ 
ตัว จขกท ใช้ชีวิตอยู่ต่างประเทศค่ะ ณ ตอนนี้ไม่มีแพลนจะกลับไปอยู่เมืองไทย มีไปเที่ยวบ้างปีละครั้งสองครั้ง ครั้งละ 1-2 เดือน 
เคยคิดเรื่องนี้ไว้ระยะหนึ่งแล้วค่ะ แต่กังวลว่าถ้าหากซื้อที่ดิน/บ้าน แต่ไม่มีใครอยู่ จะมีปัญหาตามมาไหม (ทางพ่อแม่ จขกท อาจไม่ค่อยมีเวลาไปดูแลค่ะ ) จะจ้างคนไปดูก็กังวลว่าจะไว้ใจได้ไหม ส่วนคอนโดนั้นคิดว่าการจัดการดูแลอาจจะง่ายกว่าตัวบ้านหรือที่ดิน เพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรขอคำแนะนำด้วยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่