แสงเหนือรัสเซีย Murmansk [[น้ำ-ฟ้า-ป่า-เขา]]

Murmansk รัสเซีย คาบสมุทร Kola ละติจูด 69 องศาเหนือ
ดินแดนใต้วงแหวนออโรร่า อีกหนึ่งทางเลือก dream destination สำหรับคนอยากไปเห็นแสงเหนือ
ด้วยเป็นประเทศที่ฟรีวีซ่าสำหรับคนไทย ไปง่าย ค่าเครื่องบินไม่แพง งบประมาณ 5-6 หมื่นฝันก็เป็นจริง ไม่ต้องจ่ายกันเกินแสน
ผมเดินทางไป มูร์มันสค์ (murmansk) ด้วยความหวังอยากเห็นแสงเหนือสักครั้งในชีวิต 
ทริปนี้เกิดขึ้นเมื่อต้นมีนาคมที่ผ่านมา ก่อนหมดฤดูหนาว ก่อนเข้าใบไม้ผลิครึ่งเดือน 

บินสู่มูร์มันสค์ด้วยเส้นทาง  BKK-SVO , SVO-MMK (กรุงเทพ-มอสโก , มอสโก-มูร์มันสค์)
โดนค่าตั๋วเครื่องบินท่อนกรุงเทพ-มอสโก ไป 25,680 บาท จริงๆ ถูกกว่านี้ได้อีก แต่ชล่าใจซื้อช้า ราคาขึ้นเอาขึ้นเอาเลยรีบคว้า
และค่าตั๋วเครื่องบินภายในประเทศ 3 ท่อน
>> svo-mmk 1,863บาท  
>> mmk-led (เซนต์ปีเตอร์สเบิรก์) และ led-mmk (ผมแวะเที่ยวเซนต์ปีเตอร์. คืนนึงตอนขากลับ)  สองไฟล์ทนี้รวมกัน 4,255บาท 
ใช้บริการสายการบิน Aeroflot ตลอดทริป

ผมแยกเขียนรายละเอียดเรื่องการเดินทางไปมูร์มันสค์ไว้ที่นี่ เพื่อไม่ให้กระทู้ยาวเกินไป

Murmansk airport MMK
9 มีค. 2019 พลบค่ำ 18:10 น ออกจากสนามบินก็ sunset พอดี
มูร์มันสค์ช่วงนี้กลางวันเริ่มยาวขึ้น กลางวันกลางคืนจำนวนชั่วโมงเกือบเท่าๆกัน sunrise 6.30 sunset 18.30 (โดยประมาณ)
ที่ตัดสินใจบินมาถึงค่ำ เพราะตอนแรกจะบินไฟล์ 9.25-12.05 ปรากฎว่าไล่ราคาไม่ทัน ราคาโดดไปจากพันกว่าบาทเป็น 4,928 บาท เลยถอดใจยอมอดเที่ยวในเมืองวันแรก 

เราใช้บริการทีมล่าแสง aurora transfer
มีไกด์รับพาล่าแสงหลายเจ้านะครับ แต่ผมไม่ได้หารายละเอียดทุกเจ้า พอดีเพื่อนชวนมาเจ้านี้ก็เอาเจ้านี้
ใครสนใจติดต่อเจ้านี้ก็เฟสบุ๊คเค้าเลยครับ http://facebook.com/auroratransfer/
หรือใครอยากหาฟีดแบ๊คเจ้าอื่นๆ ก็อาจติดตามข่าวสารตามกลุ่ม ผมก็เข้าไปหาข้อมูลเรื่องแสงเหนือรัสเซียจากกลุ่มนี้ 
"ตามล่าหาแสงเหนือรัสเซีย northern lights in russia" ลิงค์ครับ https://www.facebook.com/groups/1848058165441458/

mr.Dmitriy Gladkikh หรือนายดีม่า กับเมียของเค้ามารอรรับพวกเราที่หน้าสนามบิน อากาศที่มูร์สค์ช่วงเราไปติดลบเลขสองตัวทุกวัน

เรามีเวลา 4D3N โดยสองคืนแรกพักในเมือง อีกคืนหนึ่งไปพักนอกเมือง

ที่พักสองคืนแรก โรงแรมที่สูงที่สุดในมูร์มันสค์ และจัดเป็นตึกที่สูงที่สุดในคาบสมุทร Kola ด้วย
Azimut hotel 
gps: 68.970658, 33.077193
ค่าที่พักเริ่มต้นคืนละ 53 ยูโร คิดเป็นเงินบาทก็ 18xx นอนห้องละสองคนหารแล้วก็คนละหลักร้อย ถือว่าไม่แพง

เวลามีค่าทุกคืน ดังนั้น คืนแรกก็ล่าเลยครับรออัลไร โยนกระเป๋าเข้าห้อง ออกไปหาข้าวกินแถวโรงแรม แล้วนัดดีม่า สี่ทุ่มครึ่ง มารับไปล่าแสงกันเลย

นี่เป็นเส้นทางคืนแรก aurora transfer พาออกไปนอกเมือง พาไปชะเง้อหาสองจุด 

และนี่คือผลประกอบการคืนที่ 1 ..... แห้วครับพี่น้อง จะเหลือรึ เมฆปกคลุมหนาทั่วท้องฟ้า 
อันที่จริงดีม่าก็ถามแล้วว่า are you sure! คืนนี้เมฆมากนะ คุณก็เดินทางกันมาไกลอยากพักผ่อนก่อนมั้ย แต่..
พวกเราถือเอาคืนแรกนี้เป็นการเตรียมร่างกายครับ บอกแล้วทุกคืนมีค่า เราอยากมาซ้อมกันก่อนด้วย เพื่อวันจริง อีกสองวันที่เหลือถ้าเจอแสงถึงตอนนั้นเสื้อผ้าจะได้มั่นใจว่าอบอุ่นเพียงพอจะยืนระยะ ... ผลปรากฎว่า ในคืนซ้อมนี้นั้น หนาวโหดสัสรัสเซียมาก หนาวทะลุถุงมือ ขาตั้งกล้องนี่แทบจะโยนทิ้ง คืนจับไม่ได้เลย เย็นจัด! ออกมายืนนอกรถกันได้ไม่ถึงสิบนาทีก็ต้องรีบวิ่งกลับเข้ารถตากฮีทเตอร์ อุณหภูมิในคืนแรกนี้น่าจะแตะๆ ลบยี่สิบ

จบ Day1Night1

สำหรับใครขี้เกียจอ่าน อยากดูย่อๆ ไปที่อัลบั้มภาพนี้ได้ครับ มีเขียนย่อๆ ไว้

Day2 GOOD MORNING MURMANSK CITY....

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่