จบป.ตรี แต่ไม่มีงานทำ เหมือนยังค้นหาตัวเองไม่เจอ รู้สึกท้อแท้

1.ฉันจบ ป.ตรี บัญชีเรียนสายตรงบัญชีมาเลยค่ะ แต่ไม่มีความมั่นใจจะไปสมัครบัญชีเลยค่ะ ส่วนตัวไม่ชอบบัญชีแต่ตรอบครัวอยากให้เรียน ผลลัพธ์คือ...ไปไม่สุดค่ะ เรียนจบจริง..แต่ไม่เก่งเลย เวลาไปสัมภาษณ์งานก็ตอบคำถามไม่ฉะฉานไม่มั่นใจ ต้องนึกก่อนนึกนานด้วยสรุปคือลืม ตื่นเต้นสมาธิหายลืมหมดทุกสิ่งอย่าง
      2.ทำไมว่างงาน?....ก็นั่นสิคะ สมัครงานเยอะมากกกกก แต่ได้ทำงานแค่ 2 ที่เท่านั้น แถมยังทำได้ไม่นานก็ถูกแกล้งร้องไห้น้ำตาแตกจนต้องออก โอ้ย..บัดซบมาก!!!  คิดว่าเพราะนิสัยไม่เข้าพวก(3ข้อด้านล่าง 8,9,10)เขาเลยมันไส้ แถมเป็นเด็กใหม่อีก โดนใช้บรรลัยวายวอดเงินเดือนแค่7,000ไม่บ่นสักคำแต่ก็ต้องออกเพราะถูกแกล้ง ลงเอยแบบนี้ทั้ง 2 ที่เป๊ะๆเลย คือถูกแกล้งพอลับหลังเราเขาจะรายงานหัวหน้า ต่อให้เราดีกับเขาแค่ไหนก็ไม่ช่วยอะไรเลย มาทำงานเหมือนมาลงสงครามจริงๆ ความพยายามตั้งใจของเราไม่มีความหมายอะไรเลย เข็ดมากๆกับโลกมายา

*ฉันอยากได้คำปรึกษาดีๆ ที่ทำให้มองเห็นทางออกสำหรับตัวเองค่ะ (ประเด็นคืออยากได้งานที่ตรงประสิทธิภาพค่ะ ไม่รู้ว่าตัวเองเหมาะกับงานอะไร)

หัวข้อข้างล่างนี้คือประสิทธิภาพตัวเองในตอนนี้ค่ะ ไม่รู้ว่าจะมีงานไหนเหมาะกับฉันบ้าง?

1.เก่งคอมพิวเตอร์ค่ะทำเป็นทุกอย่าง 
2.เก่งด้านความคิดสร้างสรรค์ค่ะ
3.ภาษาอังกฤษพอใช้
4.ถนัดด้านการควบคุมดูแล
5.บุคคลิกมีความเป็นผู้นำ
6.แต่คิดช้า ถ้าต้องตัดสินใจอะไรฉับพลันคือบรรลัยทุกทีค่ะ (ต้องใช้เวลาทบทวนถึงจะดี)
7.เป็นคนตลกกับคนที่สนิท
8.เวลาหน้านิ่งจะดุมาก ดูไม่น่าคบเลยแหละ5555
9.เป็นคนซื่อๆตรงๆ ไม่หยาบคายค่ะ(เขาว่าฉันสะตอซะงั้น)
10.มองโลกในแง่ดีเกินไป คิดไม่ทันคนอื่น
(3ข้อสุดท้ายนี้ทำให้ฉันอยู่ยากมากๆในการทำงาน เพราะมีแต่คนงี่เง่าไม่หวังดี แต่ฉันคิดไม่ถึง)

ขอบคุณล่วงหน้านะคะสำหรับคำตอบหรือคำปรึกษา *เรื่องง่ายๆสำหรับบางคนแต่มันก็ยากสำหรับบางคน คิดว่าต้องมีคนเข้าใจความรู้สึกนี้
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
5.บุคคลิกมีความเป็นผู้นำ
มันคัดแย้งกันอยู่ กับที่ว่า "เวลาไปสัมภาษณ์งานก็ตอบคำถามไม่ฉะฉานไม่มั่นใจ"
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 13
1.เก่งคอมพิวเตอร์ค่ะทำเป็นทุกอย่าง  <<< ก็ดีนะครับ แต่เอาแค่เฉพาะ Excel ทำได้ระดับไหนครับนั่น? Vlookup ทำได้ไหม? Pivot Table ล่ะ?

2.เก่งด้านความคิดสร้างสรรค์ค่ะ <<< ข้อนี้ดีครับ นักบัญชี บางคนขาดข้อนี้ ทำให้สกิลวิเคราะห์หดหาย และ ฝึกยากมาก

3.ภาษาอังกฤษพอใช้ <<< ไม่เป็นไรครับ ถ้าไม่ได้ทำงานในบริษัท inter ข้อนี้ยังไม่จำเป็นเท่าไหร่

4.ถนัดด้านการควบคุมดูแล  <<< ข้อดีสำหรับพนักงานบัญชีอีกข้อ

5.บุคคลิกมีความเป็นผู้นำ  <<< ให้ลดข้อนี้ครับ ตอนนี้ยังไม่ต้องนำใคร ให้ลด แต่อย่าให้หายนะครับ

6.แต่คิดช้า ถ้าต้องตัดสินใจอะไรฉับพลันคือบรรลัยทุกทีค่ะ (ต้องใช้เวลาทบทวนถึงจะดี)   <<< คิดช้า หรือ รอบคอบ ครับ? ถ้าคิดช้า ให้ฝึก แต่ถ้าคิดช้าเพราะต้องรอบคอบ ถือว่าเป็นข้อดีครับ    

7.เป็นคนตลกกับคนที่สนิท  <<< อันนี้ก็ถือเป็นข้อดีครับ

8.เวลาหน้านิ่งจะดุมาก ดูไม่น่าคบเลยแหละ5555  <<< ผมว่าอันนี้เป็นปกติล่ะนะ

9.เป็นคนซื่อๆตรงๆ ไม่หยาบคายค่ะ(เขาว่าฉันสะตอซะงั้น)   <<< จัดว่าดีครับ การทำตัวสุภาพ มันกลายเป็นสะตอไปตั้งแต่เมื่อไหร่กัน?

10.มองโลกในแง่ดีเกินไป คิดไม่ทันคนอื่น  <<< ต้องหัดคิดลบซะบ้างครับ เอาไปแก้ไขให้พอ ๆ กับข้อ 6 ครับ

ผมคิดว่า เท่าที่อ่านมา คุณจขกท. ก็ถือว่าดีนะครับ ข้อดีเยอะกว่าข้อเสีย แต่เอาจริง ๆ ของพวกนี้มันอยู่ที่ว่า เราจะมองตัวเองแบบไหนซะมากกว่าล่ะครับ คือ บางอย่างมันดูเป็นข้อเสีย แต่จริง ๆ แล้วเราสามารถพัฒนาให้เป็นจุดแข็งของตัวเองได้ เช่น ข้อ 6 ที่คิดช้า ๆ เนี่ยแหละครับ ถ้าคิดช้า เพราะรอบคอบ มันจะเป็นจุดแข็งมาก ๆ แต่ถ้าคิดช้าเพราะไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจ อันนี้จะกลายเป็นจุดบอดสุด ๆ ได้เช่นกันครับ

นี่ถ้าคุณจขกท. ไม่ได้อยู่สุราษ แต่อยู่ กทม. ผมจะเชิญเข้ามาสัมภาษณ์นะเนี่ย ตำแหน่ง เจ้าหน้าที่บัญชี คิดว่าน่าจะเหมาะกับคุณนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่