ถ้าเเบล็คโฮลมันดูดทุกสิ่งทุกอย่างแม้กระทั่งแสง เเล้วทำไมมันถึงพ่นลำเจ็ทออกมาได้ล่ะครับ ?

ตามหัวข้อเลยครับ ผมสงสัยมากๆว่าถ้าเเบล็คโฮลมันดุดกลืนทุกสิ่งทุกอย่างจนเเม้กระทั่งเเสงก็ยังไม่สามารถเล็ดลอดออกมาได้ เเล้วทำไมมันถึงพ่นลำเจ็ทออกมาได้ล่ะครับ มันควรจะถูกเข้าไปไม่พ่นอะไรออกมาเลยสิ ?????

รบกวนท่านผู้มีความรู้ทางดาราศาสตร์ช่วยอธิบายหน่อยครับ ขอบคุณครับ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
ปกติแล้ว  หลุมดำแบบ Active ที่มี accretion disk ใหญ่ ๆ  หมุนเร็วมาก ๆ  จะมีการพ่น Jet ออกทางขั้วของมันครับ
เรียกว่า Relativistic Jets  ซึ่ง Jet นี้จะเป็นการเหนี่ยวนำจากสสารใน accretion disk  ไม่ได้เป็นสสารที่ปล่อยออกมา
จากก้อนหลุมดำครับ  ไม่มีสสารใด ๆ ที่ปล่อย หรือ หลุดออกมาจากหลุมดำผ่านออกมาทาง event horizon ได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่