[CR] ลดน้ำหนักแบบชิว ๆ สบาย ๆ ลดไป 14 กิโล

ตอนแรกเราก็หุ่นปกตินี่แหละค่ะ แต่ด้วยงานที่ทั้งเครียด และยุ่งจนไม่มีเวลาดูตัวเองมา 2 ปี ทำให้น้ำหนักขึ้นไปจนถึง 64 กิโล เราใช้เวลา 8 เดือนในการลดน้ำหนักตั้งแต่ พ.ย. ปี 58 ถึง มิ.ย ปี 59 ตอนนี้น้ำหนัก 50 กิโลค่ะ

เราไม่สามารถรีวิวอาหารที่เรากินนะคะ ไม่เคยถ่ายรูปเลย แต่บอกได้แค่คอนเซ็ปต์ ช่วง ๒ เดือนแรกเราเน้นคุมอาหารค่ะ
๑. ลดชาเย็น กาแฟเย็น นมเย็น หรือน้ำหวานอะไรก็ตามที่ไม่ได้ทำเอง อยากกินกาแฟเย็นก็ต้องชงเอง ไม่ใส่ครีมเทียม ในนมสด กับน้ำตาล ๑ ช้อนชา
๒. ลดอาหารทอด อาหารที่ใช้น้ำมันเยอะต่าง ๆ
๓. ทำอาหารกินเองอย่างน้อยวันละ ๒ มื้อ หรือแย่สุด ๑ มื้อ
๔. ดื่มนม กินผลไม้ที่ไม่หวานมาก ดื่มนมถั่วเหลือง
๕. อาหารว่างยามหิวก็ถั่วบ้าง ผลไม้บ้าง ไม่จิ้มพริกเกลือ หรือบ๊วยนะคะ
๖. ดื่มน้ำให้ได้วันละอย่างน้อย ๑.๕ ลิตร เราดื่มเฉลี่ย ๒ ลิตรต่อวัน
๗. เราไม่มีชีทเดย์นะคะ ถ้าอยากกินอะไรเราก็กิน กินแต่น้อย และต้องไม่รู้สึกผิด คนเราไม่ได้อ้วนแค่วันเดียว

เมื่ออาหารเราสามารถชินกับการคุมแล้ว เราก็เริ่มออกกำลังค่ะ
๑. เริ่มจากวิ่ง วิ่ง แล้วก็วิ่ง
๒. มีวินัยให้กับตัวเอง อย่าหลอกตัวเอง วิ่งให้ได้วันละ ๑ ชั่วโมง รวมเวลาเดินด้วยนะคะ วิ่ง ๕ พัก ๒
๓. เมื่อวิ่งจนเริ่มอยู่ตัว ก็เปลี่ยนเป็น วิ่ง ๖ พัก ๑
๔. ออกกำลังกายอย่าหักโหม จิบน้ำทุก ๆ ๑๐-๑๕ นาที
๕. ใน ๖ วันที่วิ่ง มีวันหนัก วันเบา ให้แบ่งเอาตามความฟิตของร่างกายตัวเอง
๖. ไม่ชั่งน้ำหนักบ่อย ๆ
๗. ยืดกล้ามเนื้อ เล่นเวทหลังวิ่งแบบชิว ๆ เราก็เน้นเป็นบอดี้เวทซะส่วนมา ๑๕ นาที
๘. ไม่ยืดกล้ามเนื้อก่อนวิ่ง ให้วิ่งวอร์มเบา ๆ ก่อนแล้วค่อยมายืดกล้ามเนื้อ แล้วค่อยวิ่งจริง ๆ
๙. เลือกรองเท้าที่ดีดีหน่อยจะช่วยให้ลดอาการบาดเจ็บได้ในระดับหนึ่ง

Before----------------------------------------------------------------------------------------------

After----------------------------------------------------------------------------------------------

ขอโทษที่รูปมันไม่เข้าท่านะคะ เราลืมคิดไปว่าคนอื่นคิดไม่เหมือนเราว่ามันเป็นเรื่องปกติ

รับรูปนี้ไปแทนนะคะ

อันนี้เป็นตารางวิ่งตอนแรก ๆ นะคะ
จันทร์วิ่ง 40-60 นาที ให้ได้ครบตามเวลา เหนื่อยก็เดิน เอาเวลาเป็นหลัก
อังคาร วิ่งช้า 2 กิโลเมตร วิ่งเร็วเท่าที่ไหวไม่เกิน 1 นาที วิ่งเร็ว 2 ครั้ง ระหว่างเซ็ท พัก 30 วินาที วิ่งให้ครบ 4 กิโลเมตร จากนั้นมาวิ่งเร็วไม่เกิน 1 นาที
พุธ พัก
พฤหัสบดี วิ่งช้า 2 กิโลเมตร วิ่งปกติ เท่าที่ไหวอย่างน้อย 30 นาที
ศุกร์ วิ่งให้ไกลที่สุดไม่จำกัดความเร็วให้ได้ประมาณ 1 ชั่วโมง พยายามไม่หยุด
เสาร์ พัก
อาทิตย์ วิ่งให้เร็วกว่าเดิมประมาณ 40 นาที

ทุกครั้งก่อนวิ่งเราจะวอร์มด้วย สไตรด์ คือ วิ่ง 100 เมตร ความเร็วจากช้าไปเร็ว ทำ 4 รอบ พักรอบละ 30 วินาที จากนั้นยืดกล้ามเนื้อ แล้วค่อยวิ่งค่ะ

อาหาร เรากินครบ 3 มื้อนะคะ ตอนนี้เป็นนิสัยแล้วค่ะว่าไม่ค่อยกินน้ำหวาน แต่ก็กินตามโอกาสปกติค่ะ ถ้าไม่มีงานก็ตามที่เราอยากคุมเลยค่ะ ไม่เครียด จำไว้ว่ากินอาหารเยอะวันเดียวไม่ได้ทำให้อ้วน ลดน้ำหนักวันเดียวก็ไม่ได้ทำให้ผอมลงเช่นกันค่ะ
ชื่อสินค้า:   ลดความอ้วน
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่