[CR] :: [ CR ] :: Samsung Gear Fit 2 ฉบับ User ใช้งานประจำวัน (แอบมีเทียบ)

สวัสดีครับ วันนี้ขออนุญาตมารีวิวอุปกรณ์ที่อาจจะเป็นที่สนใจของหลายๆ คนสักหน่อยนะครับ

และต้องออกตัวไว้ก่อนว่า ไม่ใช่ม้า.... ม้า ช่วงนี้ม้าเยอะเหลือเกิน
รูปถ่ายไม่ชัดเท่าไร ถ่ายจาก BoxLight ธรรมดาๆ ปรับคอนทราสเพื่อความชัดเจนขึ้น
บางรูป มีเป็นเหมือนรอยๆ จุดๆ ที่ขอบตัวเรือน ไม่ใช่เป็นรอยนะครับ แต่เป็นแสงสะท้อนจากหลอด LED เป็นตับๆ ด้านบน Boxlight

และบอกก่อนเลยว่า รีวิวอันนี้รูปน้อยถึงน้อยมาก เพราะคิดว่าหน้าตาอะไรพวกนี้คงหาดูจากเว็บรีวิวกันได้อยู่แล้ว (ก่อนซื้อผมก็หาดูเหมือนกันครับ 555 )
แล้วก็จะไม่ได้อธิบายฟังก์ชั่นอะไรยุบยิบนะครับ  อยากอ่านรายละเอียดลึกๆ เว็บรีวิวดีๆ มีเพียบเลย

ผมอยากมาแบ่งปันความคิดเห็นต่อเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้ ในฐานะที่ใช้งานประจำวันนะครับ
และเปรียบเทียบกับอุปกรณ์อีก 2 ตัวที่ผมเคยใช้คือ

Garmin Vivo Smart HR
และ
Mi Band 1s

สภาพโดยทั่วไปในการใช้งานประจำวัน

การสวมใส่

ตอนนี้อย่างที่รู้กันว่า เจ้า Fit 2 (ขอเรียกสั้นๆ) มีขายในบ้านเราขนาดเดียว คือขนาด S..... ผมเป็นคนตัวใหญ่... เออ เรียกว่าอ้วนก็ได้ ผมใส่ได้ที่ประมาณช่องที่ 1-2 จากข้อสุดท้ายครับ น่าแปลกที่เช้าๆ ใส่รูที่ 2(หรือ 3) ได้ แต่บ่ายๆ ต้องมาใส่รูที่ 1 ละ หรือจะกินมื้อเที่ยงเยอะไป...

นั่นแปลว่า โดยรวมก็น่าจะใส่ได้กันทุกคนละครับ  

ใส่กับข้อมือแล้วก็ไม่หนักนะ เบาๆ ไม่มีระคายเคืองอะไร

อย่างหนึ่งที่ชอบคือ ตัววัด HR ที่อยู่ใต้นาฬิกา มันแนบไปกับตัวเรือนเลย   ไม่เหมือน vivo smart HR  (ต่อไปขอเรียกว่า vivo) ที่ยื่นออกมา ทำให้เวลาใส่ มันจะไม่กดแขนมากไปครับ ถอดออกมาไม่ค่อยเห็นรอย แต่เจ้า smart HR ถอดมาเห็นเป็นรอยสี่เหลี่ยมเลย  

หน้าตาการใช้งาน ใส่ได้กับทุกชุดนะครับ จะชุดกีฬาหรือชุดทำงาน เพราะมันไม่ฉูดฉาดมากไป ใส่แล้วคนไม่ค่อยสังเกตุครับ

การใช้งานทั่วไป

การนับก้าว ก็ถือว่าแม่นยำครับ เทียบกับ vivo ก็พอๆ กัน

หน้าจอ สว่างดีครับ ถ้าไม่อยู่กลางแดดนี่ชัดแจ๋วเลย ถ้าอยู่กลางแดดก็มีจางบ้าง  แต่มีโหมดสว่างสุดให้ใช้ ก็มองเห็นได้อยู่ดีครับ (แดดช่วงเที่ยงอะนะ)

การวัดหัวใจ จากที่ใช้ ผมว่า Real Time มันตรงนะครับ ตรงมากด้วย เทียบกับ Vivo แล้ว Vivo ยังมีแกว่งๆ บ้างเป็นบางที   ส่วนถ้าเทียบกับ Mi แล้ว  Mi แม่นพอๆ กะ vivo เสียแต่ต้องใช้ App ในการสั่งวัด ไม่ได้วัด Auto เหมือน Fit2 กะ vivo

หน้าปัทม์นาฬิกา  มีให้เลือกหลายแบบ ถ้าสวยๆ หน่อยก็เสียเงินซื้อ แพงสุด 107 บาทมั้ง  โดยส่วนใหญ่ทุกแบบจะแบ่งย่อยเป็น 2 แบบ คือแบบ 12 ชั่วโมง กับ 24 ชั่วโมง  แบบฟรีสวยๆ ก็มีนะครับ แต่ผมเสียตังค์ให้อันนี้ไปแล้ว

แบตเตอร์รี่  หลายคนบอกว่าอยู่ได้ 4 วัน 5 วัน  ผมไม่แน่ใจว่าเปิดโหมดประหยัดพลังงานรึเปล่านะครับ  แต่จากรูปนี่คือ ผมชาร์ตแบตเสร็จเมื่อวาน ประมาณ 3 ทุ่มนี่แหละ ใส่นอน แล้วก็ใส่ไปทำงาน วนมาถึงวันนี้เอามาถ่ายรูป แบตเหลืออยู่ 67%  (แต่บางวันลดลงมาเหลือ 40 กว่าเปอร์เซ็น ไม่เข้าใจมันเหมือนกัน 555)

จุดนึงที่สังเกตุเรื่องแบตคือ ถ้าเราตั้งเปิดหน้าปัทม์แบบ auto (พลิกมือหน้าปัทม์ติด เหมือนของ Gshock) มันจะซดแบตกว่าปกติอยู่เหมือนกันครับ ผมจะปิดฟังก์ชั่นนี้ตอนนอน และเปิดตอนไปทำงาน   ซึ่งจุดนี้ถ้าเทียบกับ vivo ผมว่าเอาจริงๆ ก็พอๆ กัน เพราะ vivo วันนึงผมก็เคยเจอว่ามันลดไป 2 ขีด (จาก 5 ขีดมั้ง)    

อันนี้คือยังไม่ได้ใช้ฟังก์ชั่นพวกฟังเพลง GPS อะไรพวกนี้นะครับ  แค่ตั้งเตือนเวลาสายเข้าเฉยๆ

การจับการนอนหลับ

อันนี้ก็แปลกดีครับ  ผมเคยใช้ Mi 1s อยากบอกว่าจับได้แม่นโคตรๆ เวลาหลับเวลาตื่นนี่แทบจะเป๊ะ เลย แถม Track ให้ยาวทั้งคืนยันเช้า
ส่วน vivo บางทีเพี้ยนๆ ถอดวางไว้มันตีความว่าหลับก็มี
(-,.- ... ข้อดีของ vivo คือ ถ้าเราแก้เวลาหลับ-ตื่น ใน App  ( เช่น มัน Track ว่าเราหลับ
ตอนสามทุ่ม ตื่นตอนเที่ยงคืนแต่จริงๆ เราถอดวางตอนสามทุ่ม หยิบมาใส่เที่ยงคืน) เราไปแก้เวลาเป็น เราหลับเที่ยงคืน ตื่นตอนเจ็ดโมง
(แก้หลังจากตื่นแล้วนะ)   มันจะเอาข้อมูลที่มันบันทึกไว้มาประมวลให้เราใหม่ ว่าเราหลับลึกหลับตื้นช่วงไหน (เจ๋งดี)

กลับมาที่พระเอกครับ เจ้า Fit2 จับแม่นไหม ก็แม่นนะครับ แต่บางทีมันชอบหั่นเวลานอนให้เรา
ผมลองใช้ตั้งกะซื้อมา กลางคืนผมจะหลับ 2 ช่วงตลอด (ทั้งๆ ที่จริงๆ หลับยาว)  ช่วงประมาณตีสาม มันจะตีความว่าตื่น
แล้วก็ไปหลับต่อในอีกสิบกว่านาที ไปยันเช้า (เดาว่าตีสามผมคงขยับตัว มันตีเป็นตื่น-,,-)

เรื่องจับการนอนถ้าเทียบกัน ตัวอุปกรณ์สูสีกัน แต่แอพ vivo มาที่ 1  ตามมาติดๆ ด้วย Mi  รั้งท้ายด้วยFit2 ครับ  
(ฝากไปถึงทีม samsung ผมว่าถ้าจัดการอัลกอริทึมเรื่อง Track การนอนดีๆ จะดีมากเลยครับ)

นึกไม่ออกละว่าจะเขียนอะไรต่อ เอาเป็นว่าถ้าใครสงสัยเรื่องอะไรก็เม้นไว้ละกันนะครับ อันไหนรู้จะมาตอบ อันไหนไม่รู้จะได้ลองทำดูครับ

หัวเราะ

ขอบคุณครับ

อ้อ ฝากเพจด้วยนะครับ.......
......
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ขอ Tag Smart Phone เพราะตัว App ต้องเชื่อมต่อกับ Smart Phone นะคร้าบ
ชื่อสินค้า:   Samsung gear fit 2
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่