[CR] รีวิว เลนส์มือหมุน Geekster 35 F1.7 + Fujiflim

สวัสดีครับเพื่อนๆ วันนี้ผมจะมารีวิวเลนส์มือหมุนราคาสามพันปลายๆให้เพื่อนได้รับชมกัน เพื่อประกอบการตัดสินใจ แล้วก็เพื่อให้ชินกับระยะ 35mm.  ก่อนจะไปเล่นของแพง Fujinon 35 F1.4 ขอออกตัวก่อนเลยนะครับ เป็นการรีวิวแบบบ้านๆ ผมก็ไม่ได้มีความรู้มากมายเรื่องเลนส์ การรีวิวครั้งนี้เกิดจากประสบการณ์ล้วนๆ แล้วปกติผมก็ไม่ค่อยได้ใช้เลนส์มือหมุนสักเท่าไร[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เลนส์ตัวนี้เป็นเลนส์มือหมุนครับ ยี่ห้อ Geekster 35 F1.7 เมาส์ Fuji ครับ ไม่ต้องใช้ Adapter แปลง สามารถประกบเข้าไปตรงๆเหมือนเลนส์ค่าย ตอนที่สั่งซื้อ มี 2 ราคาให้เลือก คือชุดเล็ก 3000 ต้นๆ ประกอบด้วย ตัวเลนส์,ฝ้าปิดหน้าหลัง และก็ชุดใหญ่ 3000 ปลายๆ ประกอบด้วย ตัวเลนส์, ฝาปิดหน้าหลัง, NISI MC UV Filterขอบบาง , Hoodเหล็กทรงไลก้า, ฝาปิดหน้าฮูดแบบจีบ ผมก็เลยเลือกชุดใหญ่มาเลย ราคาต่างกันประมาณ 500 กว่าบาท

เมื่อประกบกับกล้องของผมเอง Fujiflim X-E2

ก่อนใส่ Hood ผมว่าโอเคเลย ไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป

พอใส่ Hood+filter เข้าไปก็หล่อใช้ได้เลยล่ะ

ต่อไปเรามาทดสอบความเบลอหลัง เบลอหน้าแบบง่ายๆกันดูนะครับ
ทั้งหมดนี้ค่า F ที่ 1.7 speed auto ISO 200 ภาพสดๆหลังกล้อง(ถ้าเบลอก็ขออภัยนะครับ อาจจะหมุนไม่เข้า)

เบลอมหาศาลถล่มทลายพอสมควรครับ ส่วนตัวผมว่าโอเคมากในราคานี้

ต่อมาเรามาชมภาพใน F ต่างๆครับ ไล่ตามลำดับนะครับ 2, 2.8, 4, 8, 22 Speed auto ISO 200

F2

F2.8

F4

F8

F22

สุดท้ายในการทดสอบคือโบเก้ครับ

โบเก้สวยงามครับ กลมๆ วนๆ เล็กน้อย

สรุปกันนิดหน่อยครับ นอกเหนือจากรีวิว
- ขอบมืด เท่าที่ดูแทบไม่มีเลยครับ ไม่มีเลยดีกว่า
- ย้อนแสง ผมว่าย้อนตรงๆคงไม่เท่าไร แฟลพอสมควร แต่ถ้าชอบก็ไม่ใช่ปัญหาเลย
- Distortion ก็มีบ้างครับ บวมๆ โค้งๆเล็กน้อย แต่เทียบราคาแล้ว ไม่เป็นประเด็นครับ
ถ้าเอาถ่ายชิลๆ หมุนๆเดินๆ สนุกดีครับถ่ายพอร์ตเทรดได้ดี สำหรับมือใหม่ที่ไม่เคยใช้มือหมุน ตัวนี้ก็เป็นทางเลือกที่ดี เนื่องจากหน้าตาเลนส์ก็หล่อเหลา  วงแหวนโฟกัสหมุนง่าย แต่มีปัญหานิดหน่อย(สำหรับผม)คือ F มันเป็นแบบไหล ไม่ใช่คลิ๊ก เวลาตั้ง F2 ขึ้นไป อาจจะมีคลาดเคลื่อนเวลามือไปโดน ถ้าพูดถึงความคม ถ้าหมุนเข้าเลนส์ตัวไหนก็คมครับ ตัวนี้ก็เช่นกัน

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาแวะชมครับอาจจะไม่ครอบคลุมแต่ก็หวังว่าพอเป็นแนวทางสักเล็กน้อยในการเลือกซื้อ
ชื่อสินค้า:   เลนส์ 35 F1.7 บน Fujiflim
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่