[CR] Power supply กับการประหยัดไฟ

สวัสดีครับชาวพันทิพย์ทุกท่าน

วันนี้ผมจะมารีวิวเกี่ยวกับ power supply กันครับ

Psu ที่ผมนำมารีวิวเปรียบเทียบกับจะเป็น 2 ยี่ห้อดัง ๆ และมีคนแนะนำกันมากตามเว็บบอร์ดหรือเพจที่เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ครับ
ได้แก่

Seasonic S12II 520w "80+ Bronze"
Super flower Leadex Gold 550w "80+ Gold"

ในการซื้อ power supply สำหรับ PC หลาย ๆ ท่านมักจะเห็นคำว่า 80+ plus ใน power supply ที่ราคาเกิน 1000 บาทขึ้นไป
โดยที่คำว่า 80+ นั้นไม่ได้บ่งบอกคุณภาพของ power supply แต่อย่างใดครับ
เพียงแต่เป็นการบอกว่า power supply ตัวนั้นมีการสูญเสียไฟไปกี่วัตต์ (W) เพื่อให้ได้ไฟตามที่คอมเราต้องการครับ

เช่น คอมกินไฟ 100w แต่ power supply ตัวนั้นต้องใช้ไฟบ้านปริมาณ 120w เพื่อที่จะให้จ่ายไฟให้คอมเราได้ 100w
ก็จะหมายความว่า power supply ตัวนี้จะประสิทธิภาพ (efficiency) อยู่ที่ 80% ครับ

ดังนั้นคำว่า 80+ จึงเป็นการบอกว่า power supply มีการสูญเสียไฟมากน้อยแค่ไหนเพื่อให้ได้ไฟตามที่คอมเราต้องการนั่นเองครับ
โดยไม่ได้เป็นการบอกถึงคุณภาพของการจ่ายไฟว่านิ่งหรือไม่แต่อย่างใดครับ

ถัดจากนี้ผมจะเรียก power supply ย่อ ๆ ว่า psu แทนนะครับ

ในรีวิวนี้จะเป็นการเอา psu ทั้ง 2 เกรดมาเปรียบเทียบค่า Efficiency หรือประสิทธิภาพในการจ่ายไฟครับ
โดยจะเปรียบเทียบระหว่าง Bronze กับ Gold ครับ

ค่า Efficiency ของ Bronze กับ Gold จะต่างกันประมาณ 5% ครับ ดูได้จากตารางครับ

การดูค่า watt ที่ psu ใช้นั้นผมวัดโดยใช้ Watt meter ตามรูปด้านล่างเลยครับ
โดยหาซื้อได้จากลาด้า ในราคา 420 บาท (ราคา ณ ที่ซื้อเมื่อเดือนก่อน)

ซึ่งผมจะทำการเสียบปลั๊ก psu เข้ากับ watt meter ตัวดังกล่าวและจดค่าที่แสดงออกมาที่หน้าจอครับ

การทดสอบก็จะเป็นไปแบบสามัญชนทั่วไป ไม่มีการคุมอุณหภูมิแต่อย่างใด
เน้นการวัดสด ๆ อย่างเดียว

สำหรับ spec คอมที่ใช้ในการทดสอบก็ตามด้านล่างครับ

CPU : i5-6500 @ default
M/b : Asrock Z170 Pro 4
Ram : G.skill Rip jaw 4x2 GB bus 3200
SSD : Deva ssd 128 gb ___ 1 ตัว
HDD : WD Blue 1 TB ___ 1 ตัว
VGA : Gigabyte R9-270x และ Zotac Gtx 750 ti
PSU : Seasonic S12II 520w และ Super flower leadex 550w
Fan case : ID cooling 120 mm GREEN led ___ 2 ตัว
อุปกรณ์ต่อพ่วง : keyboard, mouse แค่นี้ครับ

หน้าตาการ์ดจอ Gigabyte R9-270 ครับ

ในการทดลองผมได้จัดสายและตำแหน่งของคอมตามรูปเลยครับ

การทดสอบผมทดลองแค่การใช้งาน 3 แบบนะครับคือ

--> ท่องเว็บทั่วไป*
--> เล่นเกมโดยเกม โดยทดสอบกับเกม Guild wars 2 เพียงเกมเดียวครับ
--> Full load คือ CPU และการ์ดจอทำงานเต็มที่ 100% ครับ โดยใช้โปรแกรม AIDA64

*ในส่วนนี้จะพบว่าไฟที่ใช้เมื่อเปรียบเทียบระหว่างเปิดเครื่องทิ้งไว้เฉย ๆ หรือก็คือ idle กับเล่นเน็ต+โหลดบิท ปริมาณไฟที่ใช้แทบไม่แตกต่างกันเลยครับ

การทดสอบที่ผมใช้การ์ดจอทั้ง 2 รุ่นก็เพราะอยากจะดูว่าที่การกินไฟประมาณ 100w และ 200w หรือคิดเป็น 20% และ 40% ของ psu ทั้ง 2 ตัว
จะมี Efficiency ต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ

การทดสอบแรกจะเป็นของ psu ยี่ห้อ Seasonic ที่เป็นเกรด Bronze ก่อนนะครับ

การ์ดจอเป็น R9-270 ครับ

Idle "52.3 w"

Gaming "194.1 w"

AIDA64 "200.2 w"

ถัดมาเปลี่ยนการ์ดจอเป็น gtx 750 ti ครับ

Idle "47.4 w"

Gaming "119.4 w"

AIDA64 "112 w"

ในส่วนถัดมาจะเป็น psu ยี่ห้อ Super flower เกรด Gold ครับ

การ์ดจอ R9-270

Idle "48.2 w"

Gaming "187 w"

AIDA64 "194 w"

ต่อกันด้วย gtx 750 ti ครับ

Idle "46.2 w"

Gaming "111.2 w"

AIDA64 "108.3 w"

จากผลการทดสอบด้านบนจะเห็นว่าพอเปลี่ยน psu ปริมาณไฟก็ต่างกันตามไปด้วย
ข้อมูลทั้งหมดผมได้ลองสรุปเป็นตารางด้านล่างนี้ไว้แล้วครับ
เพื่อที่จะได้ง่ายต่อการเอาไปเปรียบเทียบเพิ่มเติมทีหลัง

ผลต่างของปริมาณไฟที่ใช้ของ psu ทั้ง 2 ตัวดูได้จากช่อง Difference ได้เลยครับ
โดยแบ่งเป็นผลต่างเป็น Watt กับเป็นเปอร์เซ็นต์ (%)

ในการคำนวณผลต่างเป็น % คำนวณจากการเอา (ค่ามาก-ค่าน้อย) / ค่าน้อย หลังจากนั้นเอาไปคูณ 100 ครับ
เช่น ที่ R9-270 x

ค่ามากคือ 52.3 w
ค่าน้อยคือ 48.2 w

ก็จะได้ ((52.3-48.2)/48.2) x 100) = 8.51 % ครับ

นอกจากนี้ถ้าดูจากตารางจะเห็นว่าความแตกต่างของปริมาณไฟที่ใช้ของ psu ทั้ง 2 ตัวเห็นชัดก็ต่อเมื่อเล่นเกมครับ
โดยต่างกันประมาณ 6-8 watt

อาจจะมีคนถามว่า 6-8 watt มันประมาณไหน ผมก็ลองไปวัดหลอดไฟในบ้านมาเล่น ๆ ให้ดูครับ
โดยหลอดกลมจะกินไฟประมาณ 5.2 w เท่านั้นครับ

ดังนั้นความแตกต่างดังกล่าวจึงแตกต่างกัน (เมื่อเทียบกับในชีวิตจริง) เท่ากับการปิดหลอดไฟกลม ๆ 1 หลอดเองครับ

แต่ถ้าหากลองคิดเป็นค่าไฟดูก็จะได้ดังนี้ครับ

สูตรคำนวณค่าไฟเป็นหน่วย (Unit)

Unit = (Watt x จำนวนชั่วโมงที่ใช้) / 1000

จากความแตกต่างประมาณ 5 watt สมมติเล่นเกมวันละ 4 ชั่วโมง

Unit = (5 x 4) / 1000
Unit = 0.02 หน่วย ต่อวัน
Unit = 0.02 x 30 = 0.6 หน่วยต่อเดือน
Unit = 0.6 x 12 = 7.2 หน่วยต่อปี

คิดเป็นค่าไฟ* = 7.2 x 4.1 = 29.52 หรือ 30 บาทต่อปี
*ในการคิดค่าไฟที่แน่นอนที่สุดก็คือเอาบิลค่าไฟมาดูครับแล้วเอาหน่วยที่ใช้ในเดือนนั้น ๆ หารกับค่าไฟ

ตัวอย่างเช่นค่าไฟบ้านผมเอง

ใช้ไฟทั้งหมด 683 หน่วย ค่าไฟ 2795 บาท
ดังนั้นตกหน่วยละ 2795/683 = 4.1 บาท

สรุปก็คือถ้าใช้ psu Bronze กับ Gold ขนาด 550w โดย load แค่ประมาณ 40% ปริมาณไฟที่ใช้จะต่างกันประมาณ 5w เมื่อคิดเป็นรายจ่ายต่อปีแล้วอยู่ที่ 30 บาทเองครับ (30 บาท นี้เป็นการคิดที่ psu load ประมาณ 40% ของกำลังการจ่ายไฟทั้งหมดของ psu นะครับ โดยที่ประสิทธิภาพการจ่ายไฟของ psu แต่ละตัวจะดีที่สุดอยู่ที่ 50% ของวัตต์ที่ psu จะจ่ายได้ครับ อย่างเช่น psu 550w จะมีการสูญเสียน้อยที่สุดที่ 50% ก็คือ 275 w นั่นเองครับ)

ดังนั้นหากคอมของท่านใดที่ psu load เกิน 50% ก็อาจจะเห็นความแตกต่างของค่าไฟได้มากกว่าในรีวิวของผมครับ

มาถึงตอนนี้หลาย ๆ คนก็อาจจะคิดว่างั้นซื้อแค่ Bronze ก็พอแล้วสิ

ผมก็เลยทำการทดลองเพิ่มเติมแบบสามัญชนอีกก็คือคุณภาพในการจ่ายไฟของ psu ทั้ง 2 ตัว
โดยเป็นการเปรียบเทียบความนิ่งของ psu ทั้ง 2 รุ่น
ดูจากไฟ 3.3, 5 และ 12 V ครับ

การดูค่ากระแสไฟผมทำการดูจากโปรแกรม A-Tuning ซึ่งเป็นโปรแกรมของ mainboard ยี่ห้อ Asrock ที่ผมใช้เลยครับ
ดังนั้นจึงมีความเที่ยงตรงสุดละครับ

นอกจากนี้ผมยังได้ลองเทียบกับกระแสไฟที่อ่านได้จากโปรแกรม AIDA64 ก็พบว่ามีความเท่ากันเป๊ะเลยครับ

ดังนั้นกระแสไฟที่ผมอ่านได้จึงอิงจาก A-Tuning และ AIDA64 นะครับ

ค่าของกระแสไฟที่อ่านได้

Psu ยี่ห้อ Seasonic

การ์ดจอ Gtx 750 ti

Psu ยี่ห้อ Super Flower

การ์ดจอ Gtx 750 ti

และได้สรุปเป็นตารางดังนี้ครับ

ซึ่งเมื่อดูจากค่าความแปรปรวน (Deviation) แล้วจะเห็นว่า Super Flower จะมีความนิ่งหรือจ่ายไฟได้ใกล้เคียงกับ 3.3v, 5v และ 12v มากกว่า Seasonic ครับ

โดยที่Super flower เมื่อโหลดที่ 20% ประมาณ 110 w (ใช้คู่กับ 750ti) กับ 40% ประมาณ 200w (ใช้คู่กับ R9-270) จะไม่แตกต่างกันเลย

ส่วน Seasonic เมื่อลองโหลดที่ 40% ค่า Deviation ของ +3.3 v  ดูดีขึ้นครับ แต่ +5 v มีค่า deviation ที่เพิ่มขึ้นมาเล็กน้อย

ก็อาจพอสรุปได้ว่า แม้ว่าค่าไฟจากการใช้ psu ระดับ Gold กับ Bronze จะต่างกันไม่มากแต่อย่างน้อยก็ได้ความนิ่งของกระแสไฟที่เพิ่มขึ้นครับ

ถัดมาหลาย ๆ คนก็อาจจะสงสัยว่าแล้วหยั่งงี้จะซื้อตัวไหนดี ??

ซึ่งในส่วนนี้ผมขอยกแนวคิดที่ผมใช้เลือกซื้อ psu มาเป็นตัวอย่างละกันครับ
โดยการเลือกซื้อ psu ของผมตอนแรกก่อนที่จะทำการทดสอบคือ

--> อยากได้แบบ Gold เพราะอยากทดลองว่าประหยัดไฟได้เยอะขึ้นจริงไหม
--> ประกันยาว ๆ และประกันนั้นต้องไว้ใจได้ (ในที่นี้คือเคลมไว ได้ตัวใหม่ด้วย)

ทีนี้ลองกลับมาดูราคา psu ของทั้ง 2 ตัวกันดีกว่าครับ

Seasonic S12II 520w Bronze ราคา 2190 บาท @ Advice ___ ส่งฟรี
Super Flower Leadex 550w Gold ราคา 2950 (+80 บาทค่าส่งโดย NTC) = 3030 บาท @ Pansonic

โดยที่ Seasonic ประกันอยู่ที่ 3 ปี และเวลาเคลมค่อนข้างนานเลยครับคือ 1 เดือนเต็ม ๆ
(ที่รู้เพราะตัวที่ทดสอบในรีวิวนี้เป็นของเพื่อนผมเอง พึ่งเอาไปเคลมมาหลังจากใช้ได้ประมาณปีครึ่งก็เกิดอาการดับไปเลยเปิดไม่ติด)

ส่วน Super flower ประกันอยู่ที่ 5 ปี เป็นประกันของ Ascenti
(จากที่เคยเคลม gaming gear พบว่าประทับใจมากของไปกลับภายใน 3-4 วันเลย แต่เสียค่าส่ง ems ขาไปเองนะ )

ดังนั้นถ้าหากท่านเป็นพวกชอบใช้ของยาว ๆ ก็ลองเอาราคาของหารด้วยระยะเวลารับประกันดูครับ
Seasonic = 2190 / 3 = 730 บาท ต่อปี
Super Flower = 3030 / 5 = 606 บาท ต่อปี

สรุปสุดท้ายนี้รีวิวนี้ทำขึ้นมาเพื่อต้องการทดสอบว่า Bronze กับ Gold มันจะประหยัดไฟได้มากน้อยแค่ไหนครับและช่วยในการตัดสินใจสำหรับท่านอื่น ๆ ที่กำลังคิดว่าจะซื้อ psu แบบไหนดี
ก็หวังว่ารีวิวนี้จะช่วยให้หลาย ๆ ท่านเลือกซื้อ psu กันได้ง่ายขึ้นนะครับ

มีข้อสงสัยหรือติชมก็รบกวนแนะนำกันมาได้เลยครับ
ชื่อสินค้า:   Super flower Leadex 550w Gold vs Seasonic S12II 520w
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่