หมู่เกาะพีพี ทริปเดี่ยวเที่ยวครบ (INSIDE OUT PHI PHI)

[ ทั ศ นั ย ใ ช้ ใ จ เ ดิ น  ต อ น  PHI PHI SO CUTE ]
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
PHI PHI ISLANDS : PLACES FOR BACKPACK TRAVELLERS
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

"อย่ารอให้เขาเล่าว่า....."
จากหนังเรื่อง "The Beach" เมื่อ 17 ปีก่อนที่บอกเล่าเรืองราวแบ็คแพ็กเกอร์หนุ่มชาวอเมริกันที่มีความฝันอยากจะเดินทางมาประเทศไทย โดยได้พระเอกหน้าหล่ออย่าง ลีโอนาร์โด ดิคาปริโอ (พระเอกไททานิค) เป็นผู้เดินเรื่องตั้งแต่ต้นจนจบ ซึ่งหนังได้มาถ่ายทำกันที่อ่าวมาหยา จึงทำให้หมู่เกาะพีพี จ.กระบี่ เป็นที่รู้จักและฮือฮาจนสร้างชื่อติด TOP 10 หมู่เกาะที่สวยที่สุดติดอันดับโลกไปครอง ทำให้นักแบ็คแพ็คเกอร์จากทั่วโลกเกิดแรงบันดาลใจออกเดินทางตามรอยหนังเพื่อมาสัมผัสบรรยากาศ ความดิบของธรรมชาติ หาดทรายขาว น้ำทะเลใส ความสวยสดงดงามของบุปผาใต้สมุทร และนี่คือจุดเริ่มต้นของความฝันของผมเช่นกันครับ ว่าต้องไปให้ได้ ไปให้เห็นด้วยตา ไปเปลี่ยนความฝันให้เป็นความจริง....

" จ ง เ ป ลี่ ย น ค ว า ม ฝั น ใ ห้ เ ป็ น ค ว า ม จ ริ ง "

"จิตวิญญาณการเป็นนักเดินทางมีอยู่ในมนุษย์ทุกคน การออกเดินทางแต่ละครั้งล้วนมีความหมายที่ซ่อนอยู่
แม้เวลาผ่านไปนานเพียงใดแต่มนุษย์ยังคงแสวงหาเพื่อเปิดโลกและสัมผัสกับประสบการณ์แปลกใหม่"

17 ปีผ่านไป อะไรเปลี่ยน :
10 กว่าปีผ่านมา ผมได้ยินข่าวต่างๆ เรื่องหมู่เกาะพีพี ทั้งด้านดีน้อยนิดและด้านลบเยอะมาก เรื่องความสวยที่ลดลง เรื่องการบริหารจัดการบนเกาะ จากภาพที่ถูกแชร์ทางสื่อต่างๆ ทั้งในและนอก วันนี้ผมจะพาไปรู้จักหมู่เกาะพีพี ว่าจะเป็นตามเสียงลือเสียงเล่าอ้างหรือไม่ หรือเป็นเพียงแค่ลมปากต่อปาก หรือทั้งที่หมู่เกาะแห่งนี้ ความสวยงามยังคงอยู่ไม่เคยเปลี่ยน แล้วทำไมนักท่องเที่ยวจึงข้ามน้ำข้ามทะเล เพื่อจะมาเจอสิ่งนี้ ที่เรียกว่า " พีพี "

1 7  ปี ที่ ร อ ค อ ย  ไ ด้ ต า ม ร อ ย  "เ ด อ ะ บี ช "

หมู่เกาะพีพี : ข้อมูลทั่วไป
หมู่เกาะพีพีเป็นเกาะในฝั่งทะเลอันดามัน ตั้งอยู่ จ.กระบี่ ห่างจากชายฝั่งประมาณ 40 กิโลเมตร ประกอบไปด้วยเกาะจำนวน 6 เกาะ คือ เกาะพีพีดอน เกาะพีพีเล เกาะบิด๊ะนอก เกาะบิด๊ะใน เกาะยุง และเกาะไผ่  ซึ่งที่พักส่วนใหญ่จะอยู่บนเกาะพีพีดอน

ที่มา : http://www.novabizz.com/Map/img/Map-Island_Phiphi.gif

How to get there : เดินทางอย่างไรไม่ให้เหนื่อย
หมู่เกาะพีพีอยู่ระหว่างภูเก็ตและกระบี่นักท่องเที่ยวสามารถต่อเรือเฟอรี่หรือสปีดโบ๊ทได้ทั้งจากท่าเรือที่กระบี่หรือภูเก็ตนะครับ ในส่วนของทริปนี้ผมเลือกวิธีการเดินทางที่สะดวกและประหยัดค่าใช้จ่ายนะครับ จากกรุงเทพผมนั่งเครื่องบินตรงมาลงกระบี่ (ไฟท์บินรอบ 6.45 น.- 7.55 น.) ใช้เวลาเดินทางประมาณ 1 ชม. นิดๆ หลังรับกระเป๋าเสร็จ เดินออกมาจะเจอจุดจำหน่ายตั๋ว Shuttle Bus เพื่อต่อรถไปท่าเรือ ที่กระบี่มีท่าเรือ 2 ที่ คือ ท่าเรือเจ้าฟ้า และท่าเรือคลองจิหลาด ซึ่งรถจะไปส่งเราที่ท่าเรือคลองจิหลาดนะครับ ค่าโดยสาร Shuttle Bus  90 บาท/คน หลังจากซื้อตั๋วเรียบร้อยแล้ว ก็เดินออกมาจากตัวอาคาร แล้วเลี้ยวซ้าย เดินไปจะเจอรถจอดรอครับ

จากสนามบินไม่ไกลจากตัวเมืองมากนัก รถจะใช้เวลาวิ่งประมาณ 15-20 นาที และจะไปจอดจุดจอดร้านขายตั๋วเรือไปเกาะลันตา และเกาะพีพีครับ นักท่องเที่ยวต้องลงที่นี่พื่อเปลี่ยนรถไปท่าเรือ ที่นี่มีจำหน่ายตั๋วเรือราคา 400 บาท/คน ไม่ซื้อก็ได้นะครับที่ท่าเรือมีขายครับ ราคาอาจจะได้ถูกกว่าด้วยซ้ำอาจจะได้ 200 (สำหรับชาวเกาะ) และ 300 - 450 บาท ผมซื้อตั๋วจากที่นี่ขาไป ได้รอบเรือ 10.30 น. รอรถออกประมาณ 20-30 นาที จากนั้นรถจะไปส่งที่ท่าเรือใช้เวลาเดินทางอีกประมาณ 5 นาที  
ขากลับ ให้ซื้อจุดจำหน่ายที่ท่าเรือเลยนะครับ ราคา 200 บาท/คน อย่าซื้อกับร้านจำหน่ายตั๋วทั่วไปในเกาะ ส่วนรถจากท่าเรือส่งสนามบิน จะมีคนจำหน่ายตั๋วบนเรือราคามา 100 บาท ถ้าราคาเกินกว่านี้ แนะนำให้ไปซื้อเมื่อถึงท่าเรือจะมีราคา 100++ บาท หรือถ้าไปเป็นกลุ่มเหมาแท็กซี่เอาครับ 400 บาท จะคุ้มกว่า....

ถึงท่าเรือแล้วเดินเข้าไปด้านในอาคารได้เลยครับ เจ้าหน้าที่จะเรียกตรวจตั๋วที่ซื้อมา (กรณีซื้อตั๋วนอกท่าเรือ) หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่จะให้ตั๋วเรือจริงมา ข้อแนะนำเนื่องจากบนเกาะ อาหาร เครื่องดื่ม จะแพงกว่าเท่าตัว แนะนำให้ซื้อ อาหาร ขนม เครื่องดื่ม สิ่งของจำเป็นไปเลยนะครับ

เรือออกตรงเวลานะครับ และจะใช้เวลาเดินทางประมาณ 2 ชั่วโมง ครับ เรือจะไปจอดที่ท่าเรือบริเวณอ่าวต้นไทร บนเกาะพีพีดอน ใครพักตรงไหนจุดไหนของเกาะก็ดูตามแผนที่ หรือบางโรงแรมที่มีเรือจากที่พักมารับ ก็ลองดูจะมีชาวเรือถือป้ายที่พักรออยู่ฝั่งขาเข้าเกาะครับ

การเดินทางบนเกาะพีพี
เกาะพีพีดอน ไม่มีรถยนต์หรือมอเตอร์ไซต์ให้เช่านะครับ เนื่องจากเกาะไม่ได้ใหญ่มาก ถนนเป็นวงกลมรอบเกาะเดินไปได้ทั่วถึง ส่วนการเดินทางไปหาดต่างๆ บนเกาะมีเรือหางยาวรับจ้าง มีอยู่ตลอดชายหาดอ่าวต้นไทรและอ่าวโละดาลัม

AROUND PHI PHI
พี พี ดอน : เป็นเกาะที่ใหญ่ที่สุด เป็นทั้งท่าเรือ ที่พัก ร้านค้า ร้านอาหาร โรงพยาบาล สถานีตำรวจ  สิ่งอำนวยความสะดวกครบครันรวมไว้ที่นี่ที่เดียว อีกทั้งมีชายหาดและอ่าวที่โค้งเว้าอยู่หลายที่สวยงาม

สำหรับอ่าวที่เราสามารถเดินได้บนเกาะพีพีดอน มีดังนี้นะครับ  
อ่าวต้นไทร : เป็นท่าเรือที่เป็นจุดจอดเรือที่มาจากกระบี่และภูเก็ต ที่นี่จะมีทุกอย่างที่นักท่องเที่ยวต้องการร้านค้า ที่พักถูพยันแพง  ร้านอาหาร สถานบันเทิง เรียกได้ว่าสิ่งอำนวยความสะดวกครบ หรือใครอยากจะไปหาดไหน ก็มาต่อเรือหางยาวกันที่นี่

ห า ด ย า ว : หาดนี้เชื่อมต่อจากอ่าวต้นไทร มีลักษณะยาวไม่โค้งเว้าเป็นอ่าว  เป็นหาดที่มีความคึกคักไม่น้อย น้ำทะเลใสแจ๋วมีปลาตัวเล็กๆ เยอะมาก และเป็นอีกหาดที่นักท่องเที่ยวนิยมมาพัก

ติดตามข้อมูลข่าวสารท่องเที่ยวได้ที่
เพจทัศนัยใช้ใจเดิน : https://www.facebook.com/cbellethaionly/
IG : golffyprince4755
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่