[CR] [รีวิว] โฟโต้บุ๊ค “Real life FonxBelle” & [พรีวิว] “สะกดรอยมูราคามิ” (วี วิโอเลต&จูนจูน)

สวัสดี สวีดัดค่ะ วันนี้มารีวิวและพรีวิวโฟโต้บุ๊คค่ะ
ต้องขอบอกก่อนนะคะว่า นี่ไม่ใช่ม้า ไม่ใช่ทีมงาน ไม่ได้รับเงิน ไม่ได้อะไรทั้งนั้น มารีวิวด้วยใจล้วนๆ
(แต่ถ้าจะให้ดี ขอโฟโต้บุ๊คฝนเบลล์อีกสักเล่มก็จะเป็นพระคุณค่ะ// อุ่ย รู้กันซะแล้ว เพี้ยนเพลีย)

เอาล่ะ ก่อนที่จะไปรีวิวโฟโต้บุ๊ค FonxBelle Real life โฟโต้บุ๊คเล่มที่2 ของค่ายนี้
ก็ขออนุญาตโปรโมตโฟโต้บุคเล่มล่าสุด (เล่มที่3) ที่กำลังจะเกิดขึ้นในไม่ช้านี้ ก่อนนะคะ
ซึ่งตอนนี้เค้ากำลังถ่ายทำกันอยู่ที่ญี่ปุ่นค่ะ และหนังสือจะพิมพ์ช่วงประมาณ มิถุนายน ศกนี้ค่ะ

(ส่วนเล่ม1 Tokyo Story นางแบบคือ จูนจูนเมโกะ นักแสดงนำจากเรื่อง Mary is happy, Mary is happy  มีคนเคยรีวิวไว้แล้ว ตามไปเลยค่ะ  http://pantip.com/topic/33344187 )

สำหรับ ชื่อโฟโต้บุ๊คเล่มล่าสุด ที่กำลังจะเกิดขึ้น ก็คือ
8 Days 7 Nights: Chasing Mr.M
a story photobook สะกดรอยมูราคามิ

นางแบบก็ไม่ใช่ใครที่ไหน นักร้องสาวเสียงดีควบตำแหน่งนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมสุพรรณหงส์ คนล่าสุด
วี วิโอเล็ต วอเทียร์

(ภาพจาก Facebook : สะกดรอยหนัง)

และ นางเอกสาวจากภาพยนตร์ในดวงใจของเราอีกหนึ่งเรื่อง “แมรี่มีความสุข แมรี่มีความสุข”
แน่นอนปีนั้น (2556) เธอก็ได้ตำแหน่งนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมสุพรรณหงส์เช่นเดียวกัน
จูนจูน พัชชา พูนพิริยะ

(ภาพจาก Facebook : สะกดรอยหนัง)

ก่อนอื่นมาดูกันก่อนนะคะว่า นายมูราคามิที่เค้าจะไปสะกดรอยกันเนี่ย เค้าเป็นใครมาจากไหน

(เรื่องราวจาก Facebook : สะกดรอยหนัง)

ฮารุกิ มูราคามิ เป็นนักเขียนชาวญี่ปุ่นที่มีชื่อเสียงระดับโลก ผลงานหนังสือของมูราคามิถูกแปลมาแล้วกว่า 30 ภาษา
มูราคามิเกิดที่จังหวัดเกียวโต ก่อนจะย้ายมาเติบโตที่เมืองโกเบ ในวัยเด็กมูราคามิได้รับอิทธิพลวัฒนธรรมตะวันตกโดยเฉพาะวรรณกรรมและดนตรี
ทำให้งานเขียนของเขาแตกต่างจากนักเขียนชาวญี่ปุ่นคนอื่นๆ
หลังจากสำเร็จการศึกษาจากมหาวิทยาลัยวาเซดะในกรุงโตเกียว มูราคามิได้เปิดบาร์แจ๊สเล็กๆชื่อว่า Peter Cat
แน่นอนว่าดนตรีจึงมีบทบาทสำคัญในงานเขียนของเขาตลอดมา

มูราคามิเริ่มเขียนนิยายเรื่องแรกชื่อว่า Hear the Wind Sing ในปี 1979 โดยใช้เวลาว่างหลังจากปิดร้านในการเขียน
หลังจากเขียนเสร็จ เขาได้ส่งผลงานเรื่องนี้เข้าประกวดและได้รับรางวัลที่หนึ่ง
และนี่เองคือจุดเริ่มต้นของไตรภาคมุสิก Pinball, 1973 และ A Wild Sheep Chase คือผลงานต่อมาใน "Trilogy of the Rat"
โดยมีตัวละครเชื่อมโยงทั้งสามเรื่องเข้าด้วยกัน

ในปี 1987 มูราคามิโด่งดังมากกับผลงานหนังสือเรื่อง Norwegian Wood หลังจากนั้นเขาได้เดินทางท่องเที่ยวยุโรป
ก่อนจะย้ายไปใช้ชีวิตอยู่ที่สหรัฐอเมริกาและได้ออกผลงานมา 2 เล่มคือ Dance, Dance, Dance และ South of the Border, West of the Sun
หลังจากนั้นมูราคามิได้ออกเรื่องสั้นอยู่อีกหลายเล่ม ก่อนจะกลับมาเขียนนิยายอีกครั้งกับผลงานที่ชื่อ 1Q84

รายละเอียดเพิ่มเติม หาได้จาก https://th.wikipedia.org/wiki/ฮะรุกิ_มุระกะมิ ค่ะ

เอาเป็นว่า เราพอรู้กันแล้วนะคะว่าเขาเป็นใคร แลดูเป็นนักเขียนและนักแปลผู้มีโด่งดังนะคะ (ว่ากันตามตรง คือเราไม่รู้จักเขาเลยค่ะ แง่วววว)
แต่ก็เป็นที่น่าสนใจค่ะ หากเราได้รู้ได้เห็นสถานที่ที่มูราคามิซังเคยอยู่หรือเคยไป แนวทางการดำเนินชีวิตของนักเขียนผู้โด่งดังเช่นนี้
มันน่าจะสร้างแรงบันดาลใจได้ดีทีเดียว อีกทั้ง มีภาพประกอบสวยๆงามๆ ทั้งบรรยากาศและนางแบบที่น่ารักทั้งสอง
ก็ทำให้โฟโต้บุ๊คเล่มนี้ เป็นที่น่าสนใจไม่น้อย

สำหรับการสั่งซื้อ (Pre-order) นะคะ
ตอนนี้รอบแรกปิดรับไปแล้วค่ะ แต่ได้ยินแว่วๆมาว่า จะเปิดรอบสองอยู่ค่ะ แต่ยังไม่ทราบว่าเมื่อไร
สามารถติดตามข้อมูลข่าวสารเพิ่มเติมได้ที่ Facebook : สะกดรอยหนัง หรือ Twitter : @Tontorpai ค่ะ

ชุดโฟโต๊บุ๊ค มีทั้งหมด 3 แบบ ด้วยกันค่ะ คือ
Set A : ราคา 1000 บาท
Set B : ราคา 550 บาท
Set C : ราคา 350 บาท

รายละเอียดของแต่ละชุด มีดังนี้ นะคะ

(เรื่องราวจาก Facebook : สะกดรอยหนัง)

8 Days 7 Nights: Chasing Mr. M
A Story Photobook
สะกดรอยมูราคามิ

การเดินทางครั้งสำคัญของเธอ ที่ยังไม่รู้ว่าจุดหมายปลายทางคือที่ใด
มีเพียงความทรงจำและเสียงแว่วจากบางสิ่งเท่านั้นที่เป็นคำใบ้...

หนังสือจำนวน 180 หน้า
ภายในประกอบด้วยภาพและนิยายเรื่องราวการเดินทางตามหาชายคนหนึ่ง
นำเรื่องราวโดย วิโอเลตและจูนจูน
ตอนนี้หนังสืออยู่ในขั้นตอนการผลิตและจะพิมพ์เสร็จเดือนมิถุนายนนี้

หนังสือแบ่งเป็น 3 ราคาดังนี้

+Set A Limited Edition ราคา 1,000 บาท (จำกัด 300 ชุด) ประกอบด้วย
- หนังสือ 1 เล่ม พร้อมลายเซ็น
- ดีวีดี 2 แผ่น
แผ่นแรก) เป็นรวมภาพทั้งหมดตลอดการเดินทางกว่า 1,000 ภาพ
แผ่นที่สอง) เป็น VDO Side Story บันทึกเรื่องราวจริงที่เกิดขึ้น ตลอดการเดินทาง ตัดต่อรวมไว้ด้วยกัน
- โปสการ์ดเซ็ทพิเศษ
ทั้งหมดบรรจุในกล่องแพ็คเกจพิเศษ

+Set B ราคา 550 บาท
หนังสือ 1 เล่ม พร้อมดีวีดีรวมภาพทั้งหมดตลอดการเดินทาง

+Set C ราคา 350 บาท
หนังสือ 1 เล่ม

วิธีการสั่ง สามารถสั่งได้ทาง Inbox Facebook : สะกดรอยหนัง (แต่รอเค้าเปิดพรีออเดอร์รอบ2 ก่อนนะคะ)
ซึ่งสำหรับผู้ที่สั่ง Pre-order แว่วๆ ว่าทางแฟนเพจมีกิจกรรมร่วมสนุกให้ชิงรางวัลด้วยนะคะ

สังเกตว่าสิ่งที่ Set A จะได้มากกว่า Set B (ในราคาที่ต่างกันถึง 450บาท) คือ ลายเซ็น, โปสการ์ดและดีวีดี2แผ่น
(Set B บอกแค่ว่ามีดีวีดีรวมภาพ แต่Set A มีรวมภาพและVDO การเดินทางด้วย)

ดังนั้น การตัดสินใจที่จะเลือกซื้อเซตใดนั้น ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของแฟนๆของน้องทั้งสองนะคะ เรื่องนี้ จขกท จิไม่ยุ่งค่ะ 5555

เอาล่ะค่ะ Preview พอหอมปากหอมคอพอเนาะ เพิ่มเติมสามารถ ติดตามได้ที่
Facebook Fanpage : สะกดรอยหนัง ได้เลยค่ะ

ต่อไป ก็ถึงตา Review โฟโต้บุ๊ค FonxBelle Real life แล้วค่ะ

สำหรับ โฟโต้บุ๊ค FonxBelle Real life ของ จขกท ที่ได้มานั้น คือ Set A ค่ะ
ตอนจองคือเครียดมาก กว่าแอดมินเพจจะตอบกลับก็ปาไปอีกวัน นึกว่าจะไม่ทัน 300 ชุดแล้ว

ซึ่งเป็นที่น่าเสียดายสำหรับคนที่จองไม่ทัน สำหรับเรา คิดว่า ไหนๆก็ Pre-order แล้ว แถมยังให้จองก่อนไปถ่ายทำอีกด้วย
ก็น่าจะสามารถจัดทำเท่าจำนวนคนที่สั่งได้นะคะ ในทางธุรกิจเราคิดว่ามันดีกว่านะคะ ที่จะมีคนสั่ง Set A เยอะ
หรือจริงๆแล้ว Set A ทำออกมาแล้วไม่คุ้มเลยต้องไปถมกับ Set B และ Set C อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกัน

โอเค ผ่านเรื่องนี้ไปดีกว่าเนาะ มาดูโฟโต้บุ๊คกันดีกว่าค่ะ

โดย Set A นั้น สิ่งที่ได้มาคือ
1.    Photobook
2.    Flip book 2 เล่ม (ฝน1เล่ม, เบลล์ฝน1เล่ม)
3.    DVD รูปถ่ายกล้องหลักและกล้องมือถือ รวมถึง คลิประหว่างการเดินทางอัดรวมใน 1 แผ่น
4.    รูปถ่ายกล้องฟิล์ม 2 ใบ พร้อมลายเซ็น (ฝน1ใบ , เบลล์1ใบ)
5.    โปสการ์ด4ใบ
6.    จดหมายจากฝนและเบลล์

(ภาพถ่ายจาก Smartphone : LG G4 ค่ะ และถ่ายในยามค่ำคืนใต้แสงไฟนีออนค่ะ -- เบลอไปไหนคะนั่น)

โดย โฟโต้บุ๊ค เล่ม2 Real life : Fon x Belle เล่มนี้ มีคอนเซปต์คือ ตามรอยการ์ตูนชื่อดังในอดีตและปัจจุบันค่ะ
ขออนุญาตยกตัวอย่างมาบางเรื่องนะคะ

Umimachi Diary
เรื่องนี้มีสร้างเป็นภาพยนตร์เมื่อเร็วๆนี้ ด้วยค่ะ ชื่อเรื่องก็ Our Little Sister / เพราะเราพี่น้องกัน

(ภาพจาก http://blog.roodo.com/lucialucy/archives/cat_865723.html )

(ภาพถ่ายจาก Smartphone : LG G4 และถ่ายในยามค่ำคืนใต้แสงไฟนีออน)

สังเกตได้ว่า ทีมงานเค้าใจดี บอกพิกัดสถานที่ มาให้ด้วย

(ภาพถ่ายจาก Smartphone : LG G4 และถ่ายในยามค่ำคืนใต้แสงไฟนีออน)

The girl who leapt through time (กระโดดจัมพ์ทะลุเวลา)
เรื่องนี้น่าสนใจ นางเอกเค้าย้อนเวลาได้ค่ะ

(ภาพจาก http://www.mangauk.com/post.php?p=11936 )

(ภาพจาก DVD)

The Boy and The Beast

(ภาพจาก http://www.gconhub.com/?page=news&id=72595 )

แหน่ะ แอบมีเพื่อนพระเอกมาแจมด้วยค่ะ น่ารักดี แต่บางทีเราก็ว่าแอบแปลกๆ ยังไงไม่รู้

5 centimeters per second / ยามซากุระร่วงโรย
โห ชื่อไทย เศร้าได้อีกค่ะ

(ภาพจาก https://www.tumblr.com/search/5%20centimeters%20per%20sec )

(ภาพจาก DVD - จำได้ว่ามีรูปที่ดูดีและใกล้เคียงกว่านี้ แต่หาไม่เจอค่ะ 555)

The garden of word / ยามสายฝนโปรยปราย

(ภาพจาก http://www.ricedigital.co.uk/garden-words-review-ending-bit-top-tastes )

และยังมีอีกหลายๆที่น่าสนใจค่ะ
เช่น สถานที่จากเรื่อง The cat returns, Slam dunk, พิพิธภัณฑ์ Fujiko F. Fujio,
Tokyo One piece Tower, Edo-Tokyo Open Air Architectural Museam และ Ghibli Museam เป็นต้นค่ะ

หน้ากระดาษหมด ต่อด้านล่างนะคะ
ชื่อสินค้า:   Photobook สะกดรอยหนัง "Fon x Belle Real life" & "สะกดรอยมูราคามิ"
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่