[CR] Mini Review : Remax SD-01 action camera

ขออนุญาตreviewเล็ก ๆนะครับ เห็นว่ามีreviewน้อยเลยขอมาreviewเพิ่มเติมเท่าที่พอจะคิดออกนะครับ และวันนี้จะมาreviewในส่วนของการใช้งานนะครับ และในส่วนของตัวอุปกรณ์สามารถดูได้จาก http://pantip.com/topic/34230952 ขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับ
ต้องกล่าวก่อนว่าผมเคยใช้ xiaomi yi มาก่อนแค่ตัวเดียว จึงขอเปรียบเทียบบางส่วนการใช้งานกับ xiaomi yi นะครับ

ข้อแตกต่างระหว่าง2รุ่น
1. xiaomi yi สามารถปรับให้เป็นมุมกว้าง และมุมปกติได้ (แคบลง แต่ขอบไม่โค้ง ) ทั้งรูปและวิดีโอ
2. remax จะปรับแสงช้ากว่ามาก เช่น เวลาเข้าร่มแล้วออกแดด หรือจากแดดเข้าร่ม (แสงฟุ้งกว่า)
3. remax ไม่มีโหมดการวัดแสง เช่น center spot average
4. remax ไม่มี time lap
5. remax เมื่อใส่ Housing เสียงที่ถูกบันทึกเบามากเมื่อเทียบกับ Yi และnoiseเยอะกว่า

ในส่วนของการใช้งานทั่วไปผมใช้ติดหมวกกันน็อคเป็นหลักนะครับ
ตัวremaxใช้งานผ่านจอได้ง่าย ถ้าไม่อัพโหลดรูปภาพ ไม่จำเป็นต้องต่อมือถือเลย จอ1.5นิ้ว สำหรับผมก็พอเพียงต่อการเล็งวัตถุที่จะถ่ายและขอบเฟรมครับ
การแสดงผลที่หน้าจอกับตัวไฟล์ภาพ ค่อนข้างที่จะตรงกับความเป็นจริงแต่มืดกว่าสายตาเราครับ  และทางremaxบอกว่าuiเขียนจากระบบandroid ซึ่งดูแล้วจะคล้าย ๆกล้องติดรถยนต์ทั่ว ๆไป มีG-sensor มีmotion sensor ปรับlevelได้ และเสียบmicro usbตัวกล้องติด ถอดusb กล้องก็บันทึกและดับเอง ซึ่งทำให้รู้สึกเหมือนกล้องติดรถยนต์มากกว่าaction camera

คุณภาพรูปและมุมของถ่ายเมื่อเปรียบเทียบกับiphone6

Iphone6 รูปบน และ remax sd01 รูปล่าง

--

--

ส่วนของการถ่ายวิดีโอ (ตอนเช้า)
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ย้อนแสงทำได้ไม่ดีเท่าไรนัก

ถ่ายตอนกลางคืน ในซอยเล็ก ๆนะครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ปัญหาที่พบในตอนนี้

1. เมื่อต่อwifiกับiosจะทำให้วันที่ในเครื่องกลายเป็นปี1970 เนื่องจากความผิดพลาดบางอย่างของapp ทางremax serviceชี้แจงว่ากำลังแก้ไข (วิธีแก้ไขเบื้องต้น ให้ถอดbatteryประมาณ1นาทีเพื่อนเคลียร์วันที่ใหม่)
2. ใส่Housingแล้วมีnoiseและแสงสะท้อนค่อนข้างมาก และมีการสะท้อนของขอบhousingตกกระทบมาที่ขอบของตัวกล้อง

3. Batteryที่ระบุในspec900mAที่ตัวกล่องแพ็คเก็จ แต่ที่ตัวbatteryระบุไว้แค้750mA  (ุถ่าย1080 30FPSได้เกือบ1ชม.)

สรุปโดยรวม
อุปกรณ์ครบถ้วน วัสดุดูแข็งแรงดี ทั้งตัวกล้องและอุปกรณ์ที่แถมมา
คุณภาพของไฟล์รูปและวิดีโอยังไม่เป็นที่น่าพอใจเท่าไหร่ แต่ถ้าเทียบกับราคา ผมซื้อมา2650 ผมว่าก็คุ้มค่าพอสมควร
remax SD-01น่าจะเหมาะสำหรับคนที่ต้องการมีกล้องติดรถยนต์(ต้องซื้อตัวติดกระจกเพิ่ม ซึ่งมีขายแบบตรงรุ่น(มีบอกในคู่มือ)) ติดหมวกกันน็อค เห็นเหตุการณ์ แต่ไม่เห็นทะเบียนชัดเจนเมื่อเทียบกับYi และเหมาะสำหรับการถ่ายทริปทั่ว ๆไปที่ไม่ต้องการความละเอียดมาก

**หากมีสิ่งใดอยากให้reviewเพิ่มเติม คอมเม้นไว้ได้นะครับ แต่ใต้น้ำนี่คงไม่มีโอกาสทำให้จริง ๆ
**หากผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ชื่อสินค้า:   Remax SD-01
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น