ห้างดัง ทำแบบนี้มีความผิดมั๊ยครับ เป็นการเอาเปรียบผู้บริโภคหรือไม่ ?

ห้างดัง ทำแบบนี้มีความผิดมั๊ยครับ
(เพิ่งซื้อมาเมื่อกี้ เป็นของลดราคาก็จริงแต่ได้ดูวันที่แล้ว เห็นว่าหมดอายุวันนี้ ซื้อมากะว่าจะกินเลย...
ป้ายลดราคาบอกว่า...หมดอายุวันที่ 02/03/2016 ซื้อมาว่าจะกินเลย
แต่พอลองลอกป้ายติดราคาออก...จึงได้เห็นป้ายลดราคาปิดทับวันหมดอายุเดิม เป็นวันที่ 01/03/59

ปล.ไม่ได้คิดจะเอาเรื่องเพราะเงินเพียงไม่กี่บาท แต่เห็นแล้วมันทุเรศ เป็นการเอาเปรียบผู้บริโภคแบบจงใจ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 62
รูปสำหรับท่านที่อยากเห็นใบเสร็จรับเงิน ซึ่งระบุวัน/เวลาที่ซื้อชัดเจนครับ
แล้วดูวันเวลาที่ผมตั้งกระทู้ด้วย

สำหรับคนที่สงสัยนะครับ...
ผมไม่ได้คิดจะเอาเรื่องหรือฟ้องร้อง หรือเปิดเผยชื่อห้าง เพื่อทำลายชื่อเสียงขอห้างนั้น ๆ
ที่มาโพสท์เพราะ...ผมรู้ว่าห้างนั้น ๆต้องได้เข้ามาดูในพันทิปแน่ ๆ และต้องรู้ว่าเป็นห้างของตนเอง...
และเหมือนจะบอกกลาย ๆว่า...ทีหลังอย่าทำแบบนี้เลยครับ มันเป็นการเอาเปรียบลูกค้า กับการขายสินค้า
ได้เงินเพียงไม่กี่บาท เมื่อเทียบกับการลงทุนเป็น พันเป็นหมื่นล้าน

ประเด็นนี้ผมกลับมาอ่าน...ขอยกประเด็นสัก 2 ตัวอย่าง
ที่บางคนบ่งบอกว่า...กลายเป็นเรื่อง ผมสะเพร่า และสงสัยว่าเรื่องนี้อาจไม่เป็นจริง

- วันที่ในป้ายลดราคา(ป้ายเหลือง)
อ่านฉลากใหม่(สีเหลือง) ไม่เห็นมีตรงไหนบอกว่าหมดอายุวันที่2 เลยครับ มีวันที่ 2 จริง แต่ไม่ได้ระบุว่าเป็นวันหมดอายุนี่ครับ

ตอบ..ผมได้อ่านดูแล้วนะครับ...ฉลากพิมพ์ขึ้นมาใหม่วันที่ 02/03/2016 แต่ไม่ได้ระบุว่าเป็นวันที่อะไร...
ไม่ว่าจะเป็นการอัปเดทการปรับเปลี่ยนราคาใหม่ ณ วันนี้ หรือวันผลิต/หมดอายุ
ปกติแล้ว...ผู้ซื้อควรคิดว่าวันที่ในฉลากนั้นคืออะไรครับ ระหว่าง  วันอัปเดทการปรับเปลี่ยนราคาใหม่ กับวันผลิต/หมดอายุ
ทางห้าง พิมพ์วันที่ที่ฉลากใหม่เพื่ออะไร มีประโยชน์ตรงไหน และกำกวมอย่างไรถ้ามาคนมาอ่าน
ผมว่าน่าจะดูประเด็นตรงนี้มากกว่าครับ
1. น่าจะให้พนักงานรับรู้เช่น แคชเชียร์ หรือผู้รับผิดชอบในแผนกนั้น ๆได้รู้ว่า ราคาชิ้นนี้มีการอนุมัติลดราคาในวันออกฉลากปิดใหม่
2. ฉลากลดราคาปิดใหม่นี้ น่าจะประสงค์ ให้ลูกค้ารับได้อ่านและพิจารณาทราบว่า..สินค้านี้ลดราคาจากราคาเดิม เป็นราคาใหม่
ลูกค้ามีความจำเป็นหรือไม่ที่ต้องรู้ ณ วันที่ปิดฉลาก เอาเท่านี้พอ...

- สงสัยเรื่อง
สติกเกอร์สีเหลืองไปติดทับสติกเกอร์วันหมดอายุ แต่ทำไมเวลาลอกสติกเกอร์สีเหลืองออกมา สติกเกอร์วันหมดอายุไม่เห็นได้รับคงามเสียหายใดใด เนื่องจากปกติ สติกเกอร์กระดาษแบบนี้ เสียหายเป็นรอยขุยง่ายมาก

ตอบ...ผมไม่ได้คิดจะเอาเรื่องหรือฟ้องร้อง หรือเปิดเผยชื่อห้าง เพื่อทำรายชื่อเสียงขอห้างนั้น ๆ
ก่อนสิ่งที่คุณสงสัย คุณน่าจะคิดก่อนว่า ผมออกมาให้สังคมรับรู้ว่าผมทำไปเพื่ออะไร...
....อันนี้น่าจะคือเหตุผลและเป็นคำตอบได้นะครับ..คือ...ผมซื้อของที่จะซื้อเสร็จแล้ว ก็จะเดินไปจ่ายเงิน ได้เดินผ่านแผนกเบเกอรี่
เป็นจังหวะที่มีพนักงานเดินถือสินค้าตัวนี้ออกมาจากแผนก และกำลังจะนำไปวางขาย ผมได้มองไปพอดี พนักงานคนนั้นเห็นผมมอง ตึงพูดกับผมว่า
...เอาคุกกี้มั๊ยพี่...อร่อยนะ...ถูกด้วย (เป็นการชวนซื้อสินค้าปกติธรรมดา ผมไม่ได้คิดโทษพนักงานคนนั้น) ผมเห็นว่าเป็นกระป๋องน่าสนใจดี จึงเดินไปหยิบมาดู...
คนเราดูสินค้าที่ที่สนใจผมก็ดูแบบปกติคนธรรมดาทั่ว ๆไปแหละครับ ชนิดสินค้า สภาพ ราคา วันหมดอายุ
แล้วสินค้านั้นออกมาจากเป็นแผนกเบเกอรี่ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นสินค้าทางห้างทำ เพื่อจำหน่ายเอง และที่เห็นเป็นปกติคือ...ทำขึ้นทุกวัน
ส่วนนี้แหละครับ ทำให้ผมลดความเอะใจเรื่อง ของเก่า และของหมดอายุ  ผนวกกับการเชิญชวนให้ซื้อสินค้าจากพนักงานด้วย จึงเกิดการไว้ใจ
และสินค้านี้ ก็เพิ่งถือออกมาจากแผนกเบเกอรี่ ซึ่งส่วนใหญ่ทำออกมาใหม่สดทุกวัน..และมีการลดราคาจากราคาขายเดิมอยู่เป็นประจำ

สติกเกอร์สีเหลืองไปติดทับสติกเกอร์วันหมดอายุ แต่ทำไมเวลาลอกสติกเกอร์สีเหลืองออกมา...ที่ผมอธิบายนี้อาจจะเป็นเหตุผลที่ น่าจะเข้าใจตรงข้อสงสัยนี้ได้นะครับ...ฉลาดเหลือง เพิ่งปิดทับฉลาดวันหมดอายุเก่า 2 เดือนก็จริง แต่เค้าคงไม่ได้กดหรือรีดให้แนบสนิท และฉลากเหลือง เป็นฉลากนำมาใหม่ จึงทำให้ลอกออกมาง่าย และผมดูแล้ว ฉลากน่าจะปิดใหม่เพียงไม่ถึงชั่วโมงครับ....

ปล.ยังไงท่านที่คิดต่าง และเห็นว่าผมผิดที่นำมาตั้งกระทู้ ผมรับฟังทุก ๆความคิดเห็นนะครับ แต่ท่าน ก็ต้องเปิดใจรับฟังด้วย

สรุป...ที่ผมนำเรื่องนี้มาตั้งกระทู้บอกกล่าว...ผมผิดหรือ

...แล้วการกระทำแบบนี้ ทางห้างฯ...จงใจขายสินค้าหมดอายุหรือไม่...นี่คือประเด็นที่อยากถามครับ

แก้ไขคำผิด...
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 23
เดี๋ยวนะ ตั้งสติ

ประเด็นไม่ได้อยุ่ที่เลขวันที่ 2 บนป้ายเหลืองป้ะ
มันอยุ่ที่ห้างจงใจแปะทับวันหมดอายุ
ซึ่งไม่ว่าด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม มันไม่ควร

แล้วคนดีๆ เค้าเอาของมาลดราคาหลังวันหมดอายุหรอ
เคยเห็นแต่ลดราคาในวันหมดอายุเลย
เช่นพวกหนมปัง หมดอายุวันนี้ก็ลดราคาวันนี้
ไม่ใช่เก็บไว้ลดพรุ่งนี้
ห้างมีมาตรฐานดีๆ ไม่น่าทำ

ไม่ใช่ประสงค์ดีแน่ๆ
ยังไงๆ ห้างก็ควรชี้แจง
ความคิดเห็นที่ 9
อ่านฉลากใหม่(สีเหลือง) ไม่เห็นมีตรงไหนบอกว่าหมดอายุวันที่2 เลยครับ มีวันที่ 2 จริง แต่ไม่ได้ระบุว่าเป็นวันหมดอายุนี่ครับ อาจจะเป็นวันประกาศลดราคาก็ได้นะครับ
ถ้าจะไม่ดี ก็คือ แปะป้ายใหม่ ทับวันหมดอายุเก่ามากกว่า
แต่ผู้ที่จะซื้อของลดราคา ก็ควรหาวันหมดอายุให้เจอก่อนซื้อ ถ้าหาไม่เจอ(เพราะถูกแปะทับอยู่)ก็ไม่ควรซื้อ
ส่วนที่คุณเห็นวันที่ในฉลากเหลือง แล้วไปทึกทักเอาว่าเป็นวันหมดอายุ(ปลอม) ผมว่าคุณเข้าใจผิด
ความคิดเห็นที่ 32
ประกาศกระทรวงสาธารณสุข (ฉบับที่ ๓๖๗) พ.ศ. ๒๕๕๗
เรื่อง การแสดงฉลากของอาหารในภาชนะบรรจุ

“อาหารในภาชนะบรรจุ” หมายถึง อาหารที่มีภาชนะหุ้มห่อเพื่อจําหน่าย
“หมดอายุ” หมายความว่า วันที่ซึ่งแสดงการสิ้นสุดของคุณภาพของอาหารภายใต้เงื่อนไข
การเก็บรักษาที่ระบุไว้ และหลังจากวันที่ระบุไว้นั้น อาหารนั้นวางจําหน่ายไม่ได้
“ควรบริโภคก่อน” หมายความว่า วันที่ซึ่งแสดงการสิ้นสุดของช่วงเวลาที่อาหารนั้นยังคง
คุณภาพดี ภายใต้เงื่อนไขการเก็บรักษาที่ระบุไว้ และหลังจากวันที่ระบุไว้นั้น อาหารนั้นวางจําหน่ายไม่ได้

-----------------------------------------------------------------------------------

ไม่ว่าห้างจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจปิดบังวันหมดอายุ หรือวันที่ควรบริโภคก่อนของอาหาร

ห้างควรตรวจสอบสินค้าทุกชิ้นก่อนวางจำหน่าย หรือนำมาลดราคาค่ะ การขายสินค้าที่เกินกำหนดวันบริโภค ยังไงก็ผิด ต่อให้ซื้อหนึ่งแถมหนึ่งก็นำมาจำหน่ายไม่ได้ ต่อให้ติดป้ายตัวเท่าคอนโดสิบชั้นว่าจำหน่ายสินค้าหมดอายุ ก็น่าจะทำไม่ได้ค่ะ

เห็นกันชัดๆ ว่าห้างเป็นฝ่ายผิด เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ค่ะ แบบนี้เรียกว่าเอาเปรียบผู้บริโภคร้อยล้านเปอร์เซนต์

ป้ายเหลืองใช้เพื่อแสดงสินค้าลดราคา ที่คุณภาพรองลงมาจากสินค้าปกติ ไม่ใช่มีไว้จำหน่ายสินค้าหมดอายุค่ะ
ของใช้ที่แตกหัก พัง หรือไม่สมประประกอบ อันนั้นเรียกว่า "เสื่อมสภาพ" หรือ ของ "คุณภาพต่ำ"ค่ะ ไม่ใช่ของหมดอายุ
ซึ่งของบางอย่าง ที่มันแค่หักนิดหน่อยหรือมีตำหนิไม่สวยงาม มันก็ยังสามารถนำมาใช้ได้ จะนำมาลดราคามันก็ไม่ใช่เรื่องแปลก

การเอาของกินที่ใกล้หมดอายุมาขายก็ไม่แปลก เพราะมันยังกินได้  มันยังอยู่ในมาตรฐาน  มีหลายคนที่ซื้อมาก็เก็บไว้กว่าจะกินก็ใกล้หมดอายุ เค้าอาจจะคิดว่างั้นซื้อตอนนี้แล้วกินเลยก็ได้  ถูกดีด้วย คนซื้อเยอะแยะ

แต่การเอาของกินที่หมดอายุหรือคุณภาพแย่ มาวางขาย มันกินไม่ได้ ย้ำว่ากินไม่ได้แล้ว หรือไม่ควรกินแล้ว มันแปลกค่ะ ไม่ปกติแน่ๆ
ควรคิด วิเคราะห์ และแยกแยะ ก่อนออกตัวแรงๆนะคะ   ยิ้ม
ใกล้หมด กับ หมดแล้ว มีคำว่าหมดเหมือนกัน แต่ความหมายต่างกันนะ
ความคิดเห็นที่ 2
เค้าคงเห็นว่าเงินเพียงไม่กี่บาท คงจะไม่มีใครเอาเรื่อง เพราะเสียเวลาทำมาหากินเปล่า ๆ
ถ้าฟ้องร้องได้อย่างเมืองนอก ฟ้องแพ่งเรียกร้องได้เงินจำนวนมาก ก็คงไม่มีห้างไหนกล้าทำแบบนี้
แต่นี่กฏหมายไทยมันอ่อนเกินไป ฟ้องร้องก็ได้เพียงแค่ได้เงินคืน 64.50 บาทเท่านั้น....เซงจิต เค้าจงใจขายของหมดอายุชัด ๆ

โกรธ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่