กลิ่นของบุหรี่จากคนที่สูบ จะส่งผลกระทบอะไรกับคนที่ได้สูดกลิ่นเข้าไปไหมคะ

กระทู้คำถาม
ร้อยละ ๙๐ ของมะเร็งปอด มีสาเหตุมาจากการสูบบุหรี่
ในผู้ที่ไม่สูบบุหรี่ที่เป็นมะเร็งปอด ประมาณร้อยละ ๓๐ เป็นผลจากการที่ได้รับควันบุหรี่ที่ผู้อื่นสูบ
สาเหตุหลักคือควันใช่ไหมคะ  ?
นอกจากควันของบุหรี่จะส่งผลกระทบกับคนที่สูบแล้ว  แล้วกลิ่นล่ะคะ? ถ้าคนที่สูบบุหรี่สูบเสร็จแล้วแต่ยังมีกลิ่นติดตัวอยู่หลังจากสูบไป
กลิ่นที่ว่านั้นจะส่งผลกระทบอะไรกับคนที่สูดเข้าไปไหม คือมันไม่ใช่ควัน มันมีส่วนที่ทำให้เป็นมะเร็งได้รึเปล่า แล้วกลิ่นบุหรี่จากคนที่สูบบุหรี่มันสามารถทำให้เกิดโรคอื่นๆได้อีกไหมคะ

คือเรามีคนรู้จักที่สูบบุหรี่ แต่เวลาที่เค้าสูบ เค้าจะเลี่ยงออกไปสูบที่อื่นค่ะ แต่พอสูบเสร็จแล้วกลับมา ยังมีกลิ่นติดตัวอยู่แล้วกลิ่นก็แรงมาก เราก็เลยกลัวว่ากลิ่นมันจะส่งผลกระทบอะไรต่อคนรอบข้างรึเปล่า ถ้ามันมีผลเราจะได้หลีกเลี่ยง รบกวนผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจให้ทีค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

แก้ไขเพิ่มเติมค่ะ  

จากสิ่งที่เราต้องการจะสื่อนั้น ได้มีผู้รู้เข้ามาช่วยแนะนำแล้ว
แนะนำทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ สามารถศึกษาได้ที่ ความคิดเห็นที่ 3 ของคุณ Keep Moving Forward ได้เลยค่ะ

และจากความคิดเห็นที่ 8 ของคุณ GetBackers ที่ได้แนะนำคีย์เวิร์ดเพื่อค้นหาข้อมูลเพิ่มเติม
เราได้ลองเสิร์ชหาข้อมูล 3rd hand smoke หรือ ควันบุหรี่มือที่สาม  ตามคำชี้แนะแล้ว
กลิ่นบุหรี่ที่เราสงสัยนั้นมีนักวิจัยหลายแห่งทั้งในประเทศ และต่างประเทศที่ได้ทำการศึกษา และมีงานวิจัยออกมาแล้วว่ากลิ่นของบุหรี่มีผล
กระทบต่อภาวะสุขภาพจริงค่ะ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ขอบคุณทุกคอมเม้นที่เข้ามาช่วยไขข้อข้องใจ แชร์ประสบการณ์ และแนะนำแหล่งการหาข้อมูลเพิ่มเติมดีๆให้กับ จขกท.นะคะ
โดยเฉพาะ คุณ Keep Moving Forward และ คุณ GetBackers ขอบคุณที่เข้ามาช่วยชี้แนะอีกครั้งค่ะ : )
ข้อมูลที่ได้รับจากท่านช่วยไขข้อข้องใจให้เราได้เยอะ และมีประโยชน์มากจริงๆค่ะ
ส่วนคอมเม้นอื่นๆที่อาจจะมีตำหนิเราบ้าง ในส่วนนี้ไม่เป็นไรค่ะ อาจจะเป็นเพราะการสื่อสารที่ทำให้เราเข้าใจไม่ตรงกัน หรืออาจจะเป็นเพราะเราที่ใช้ภาษาดูกำกวมไม่ชัดเจนเอง ยังไงก็ขอโทษมา  ณ  ที่นี้ด้วยนะคะ และคนที่เข้าใจเราขอบคุณมากจริงๆค่ะที่เข้าใจ T _ T

ขอสรุปไว้ ณ ที่นี้เลยว่า สิ่งที่เราต้องการจะสื่อคือ ผลกระทบของกลิ่นจากบุหรี่ แค่นั้นจริงๆค่ะ ไม่ได้มีเจตนาจะพูดกระทบต่อผู้ที่สูบบุหรี่แต่อย่างใดค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
จริงๆ มีผลอยุ๋แล้วครับ ลองหาข้อมูลดู เพราะ จขกท. บอก สูบเสร็จแล้วกลับมา พวกสารมันก็อยู่ในลมหาย พ่นเข้าๆออกอยู่แล้ว ควันบุหรี่อยู่ในอากาศได้นาน 48 ชั่วโมง [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ส่วนกลิ่นก็เป็นอันตรายจากการกระตุ้นให้อีกกลุ่มอาการกำเริบ เช่น ไมเกรน เครียด ความดันโลหิตสูง

ยิ่งเด็กเล็กยิ่งน่ากลัวครับ แนบตัวอย่าสัก 2 link จริงๆ ไปหาเจออีกเยอะแยะไม่ว่าจะเป็น งานวิจัย หรือ บทความครับ ส่วนมากคนสูบไม่สนใจเท่าไร เอาแต่พ่นควันให้ตัวเองสบาย

เพิ่มเติมนิดหนึ่ง keyword "passive smoking" ลองหาดูครับ

อันนี้อธิบายละเอียดจะได้ประดับความรู้ว่าควันนะมันก็ทำให้เป็นมะเร็งได้ http://www.si.mahidol.ac.th/sidoctor/e-pl/articledetail.asp?id=654

แต่ที่น่าเป็นห่วงคือ ผู้ที่ไม่ได้สูบบุหรี่ แต่จำเป็นต้องสูดควันบุหรี่จากผู้ที่อยู่ใกล้ชิด หรือในบริเวณอับที่มีควันบุหรี่อยู่ก็มีความเสี่ยงต่อการเกิดโรคมะเร็งปอดมากกว่าคนปกติถึง 1.2 ถึง 1.5 เท่า

คลิป "คุณลุงสุเทพ ป่วยเป็นมะเร็งกล่องเสียง ทั้งๆที่ไม่ได้สูบบุหรี่ แต่ได้รับควันจากเพื่อนๆในกลุ่ม"
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ความคิดเห็นที่ 12
งง บางความเห็นจะไปแขวะอะไร จขกท.นักหนา
ก็ในเมื่อเค้าได้กลิ่นแล้วเค้ารู้สึกไม่ดี เค้าก็มีสิทธิ์ถามหรือเปล่า
แล้วคำถามก็ไม่ได้จะมาดูต่อว่าต่อขานอะไรคนที่สูบเลยนะ
เออ ถ้าคำถามออกแนวประชดประชัน ต่อว่าคนที่สูบนี่ก็ว่าไปอย่าง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่